มีใครลองใช้ Mx Linux บ้างครับ? จะถามถึงความสเถียร เห็นรีวิวนอกดีเหลือเกิน

กระทู้คำถาม
ช่วงเดือนก่อนพึ่งสังเกตุเห็นในเว็บไซต์ Distrowatch ตัว MxLinux ไต่อันดับขึ้นมาดีเลยทีเดียว
ก่อนหน้านี้ใช้ Ubuntu มาตลอด ติด Debian ครับ
เห็นว่าตัวนี้ Base on Debian เหมือนกัน และเป็น Xfce น่าจะเบาเครื่องไม่น้อย

ก่อนหน้านี้ใช้ Ubuntu 18.04 มาพักใหญ่ ๆ แต่วันก่อนไปลองดีอัพเป็น 18.10
ทั้งเอ๋อ ทั้งค้าง เลยกะจะหาตัวอื่นดูที่ Base on Debian เหมือนกัน เลยสนใจ Mx Linux ครับ

ใช้ทำงานหลัก ๆ พวก Programing Editor ทั่วไป
แล้วก็มี Java IDE เป็นหลักที่ใช้เขียนโค้ดทุกวัน
พวกรีโมทมอนิเตอร์คุมเครื่องเซิร์ฟเวอร์ไม่น่ามีปัญหา

ปัญหาที่ผมเจอบ่อยๆ. ของ 18.10 คือ หน้าเขียนโค้ดในโปรแกรมไม่ค่อยสมูท เวลาเลื่อนดูโค้ดเยอะ ๆ
บางทีรันโปรเจคหนัก ๆ มีค้างแบบ Mouse ไม่ขยับต้องรอ 2-5 วิเลย

ความจริงผมลองติดตั้งใช้เองเลยก็ได้ แต่ที่ตั้งกระทู้ถามเผื่อมีคนใช้ระยะยาวจริง ๆ ครับ
ไม่อยากเสียเวลา Backup หรือย้าย OS กลับไปกลับมาบ่อย
งานค่อนข้างเยอะครับ พวกที่อยู่บน git ก็ใช้เวลาดูดกลับมาตั้งค่าเหมือนกันทุกครั้งที่ติดตั้ง OS ใหม่
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่