เพื่อนเป็นโรคหวาดระแวงกลัวเป็นโรคพิษสุนัขบ้ามากค่ะ ทำไงดีคะ

กระทู้สนทนา
เพื่อนเรียนด้วยกันที่เป็นแบบนี้ นางรู้ว่าโรคพิษสุนัขบ้าถ้าเป็นแล้วต้องตายอย่างเดียว  นางฉีดวัคซีนไม่ได้ด้วยเพราะนางแพ้วัคซีนค่ะ เคยฉีดครั้งหนึ่งนางแพ้วัคซีนหนักมาก นางเลยกลัว

นางหวาดระแวงกลัวโรคพิษสุนัขบ้ามาก ไม่กล้าเข้าใกล้หมาแมว
ใครลูบหัวหมาแมวมานางจะด่าและบอกให้ไปล้างมือ
ใครไปหยิบอะไรตกกลางถนน นางจะด่าให้ไปล้างมือด้วยสบู่ นางบอกว่าอาจจะมีเชื้อพิษสุนัขบ้า
ตามพื้นนางก็ไม่กล้านั่ง เพราะนางกลัวจะมีนํ้าลายหมาแมวทีเป็นโรคพิษสุนัขบ้าตกค้างถามถนน

คำถามก็คือ

นํ้าลายหมาแมวทีเป็นโรคพิษสุนัขบ้าถ้าตกค้างถามถนนกลางแดด และพื้นฟุตบาท ตามพื้นบ้านในร่ม เชื้อพวกนี้จะมีอายุอยู่ได้กี่วันคะ  นางจะได้สบายใจขึ้นค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่