[CR] เที่ยวพม่า ย่างกุ้ง

สวัสดีค่ะเราจะมารีวิวการไปเที่ยวพม่า ครั้งแรกในชีวิต เป็นการเที่ยวต่างประเทศครั้งแรกของเราด้วยค่ะ   ทิปนี้เป็นทิปแบบ  งงๆ นะค่ะไปแบบไม่ทันตั้งตัว
เราไป 3 วัน 2 คืน  พวกที่ไปด้วยกันบินตามไปก่อนไฟท์ 17.35 เราเลิกงานแล้วบินตามไปไฟล์ 20.35 เราจะเริ่มเล่าตั้งแต่เริ่มไปเลยน๊า ผิดพลาดตรงไหนขออภัยด้วยเป็นการเล่าครั้งแรกจ้า

เราทำงานที่อดุมสุข 46 วันที่จะไปพม่าเราเหนื่อยมากกกกกวันที่เราไปหัวหน้างานให้เราเลิกงาน 16.30 เพราะวันน้ันเราพึ่งกลับจากหาลูกค้าที่สระบุรีมา  เราเดินทางด้วยรถไฟฟ้า BTS จากสถานีอุดมสุขไปลงที่สถานีหมอชิต วันที่เราเดินทางเป็นวันศุกร์ เวลา 16.30 คนในรถไฟฟ้าไม่ค่อยเยอะมาก จากสถานีอุดมสุขไปหมอชิตค่ารถไฟฟ้า

พอถึงสถานีรถไฟฟ้าหมอชิตเราก็เดินออกทางช่องทางที่ 4 เพื่อที่จะไปต่อ รถเมย์สาย A1 เพื่อไปสนามบินดอนเมือง  เราแวะแลกตังที่ superrich ตรงทางออกของสถานีหมอชิตด้วย ตามจริงเอาเงินไทยไปแลกเป็นเงินจ๊าบที่พม่าก็ได้ แต่เราไม่รู้กลัว แลกไม่ได้เลยตัดสินแลกเงิน US ไป แล้วค่อยไปแลกเงินจ๊าบอีกทีที่พม่า

รอรถประมาน 15 นาที

บรรยากาศบนรถก้จะประมานนี้ติดแอร์สบายดี

พอถงสนามบินเราก็เช็คอิน ปริ้นตั๋วที่เครื่อง เราไม่ได้โหลดกระเป๋านะ เอาแค่เป้ไปใบเดียว

เย้สุดท้ายเรามาถึงพม่าประมาน 22.00 สแตมพาส แลกเงินแล้วก็ไปหาญาติที่โรงแรม  (ไม่ได้ถ่ายรูปโรงแรมไว้นะ เพราะง่วงมาก ทำไรไม่ไหวแล้วตอนนั้น)
เช้าวันใหม่ที่สดใสในเมือง ย่างกุ้ง 09.02.19   วันแรกของเราที่จะไปคือไหว้เทพทันใจ ที่วัดโบตะตอง

มาถึงวัดแล้วจ้า ที่พม่าเข่งขัดมากเรื่องการแต่งกายเข้าวัด ห้ามใส่ ถุงเท้า ขาสั้น กระโปรงสั้น ครึ่งเข่าก็ไม่ได้  เราใส่ถุงน่องเข้าไปยังไม่ได้โดนไล่ออกมาให้ถอดออก เพราะเราใส่ถุงน่องกับกระโปรงไป เลยต้องไปเดินหาซื้อผ้าถุงมาใส่เพื่อเข้าไปไหว้

เลยได้ตัวนี้มาในราคา 100 บาทไทยจ้า  ซื้อตัวนี้ตัวเดียว ไหว้ทั้งพม่า555555

เข้าไปในวัดแล้วก็ซื้อของบูชา จะมีชุดเล็กชุดใหญ่ ราคาชุดเล็ก 90 บาท ไทย แต่ชุดใหญ่เราจำไม่ได้
คนไปไหว้บูชาเยอะมาก เราว่ากันว่าเทพทันใจสักศักดิ์ที่สุดเปนที่นับถือมากของคนไทย แต่พม่า เราไม่รู้นะ 555 เพราะส่วนมากคนที่มาไหว้ก็จะเป็นคนไทยสัก 80 %

ขอไหว้จะประมานนี้

อันนี้จะเป็นบรรยากาศของวัด และของบูชา บรรยากาศก็จะร้อนๆหน่อย
หลังจากไหว้พระเสร็จแล้วเราก็ไปไหว้พระต่ออีกล่ะจ้า แต่เป็นวัดพระนอน เห็นเค้าเรียกกันแบบนี้

ส่วนมากพม่าจะมีแต่วัดให้ไหว้นะ ต่อจากพระนอนก็จะเป็นวัดพระใหญ่ เหมือนในหนัง เฟรนโซนเลยยยยย

จากนั้นเราไปเดินเล่นที่ ตลาดสก๊อก เป็นตลาดที่ค้าหยกโดยเฉพาะ หยกส่วนมากที่อยู่ในไทยก็จะเป็นหยกพม่าเนี่ยแหละ

สุดท้ายก็มาถึง ที่สุดของถิ่นพม่า  ก็คือเจดีย์ชเวดากอง นั่นเอง คุ้มที่ได้มาจริงคือสวยงามจริงๆ

เสียค่าเข้า 200 บาทไทยนะค่ะ

พอซื้อตั๋วแล้วเราก็ต้องขึ้นไปด้านบน เพื่อกราบไหว้และบูชา คนพม่าบอกว่า บนยอดของเจดี มีเพรช จำนวน 70 กะรัต ฝังอยู่

อันนี้จะเป็นดอกไม้ที่ใช้ไหว้

คนถือคือลูกสาวเราเองงง 5555 เรามีลูกสาว 1 คน แต่ไม่มีสามีนะจ้ะ สตรองงงงง555

บรรยายกาศสวยงาม มีคนต่างชาติเยอะแยะมากมายที่เข้ามาไหว้และบูชา
ผ้าถุงตัวเดียวไหว้ได้ 4 วัดเลย555555

หลังจากไหว้เสร็จพวกเราก็ไปเดินตลาด ไชน่าทาวกัน  ที่พม่ารถเยอะมากและที่สำคัญ ขับแบบนักเลงมาก เราเลือกของอยู่ขับชนข้างหลังแบบนี้เป็นเรื่องปกติกมากสำหรับบ้านเค้านะ

ผลไม้ที่นี่ถูกจริงๆ หลังจากนั้นเราก็แยกย้ายกลับนอนที่โรงแรม
เช้าวันใหม่ที่สดใส

อาหารมื้อแรกของเรา  เตรียมตัวกลับไทยและ รู้สึกดีใจ 55555
พอเราเก็บของเสร็จก็เตรียมตัวไปสนามบิน ไม่ไปไหนแล้ว เหนื่อยมากกกกกกกกก
เราถึงไทยประมาน 21.00 น

สรุปคือ  พม่าเมืองย่างกุ้ง เหมาะมากสำหรับสายบุญไหว้พระขอพร แต่เรื่องเที่ยวนี้ไม่รู้นะเพราะ ไปแค่ 2 วันเลยไม่มีเวลาไปเมืองไหนต่อ ประเทศก็แปลกตาดี  ค่าเงินเขาคือ จ๊าบ 500 จ๊าบประมาน 20 บาทไทยนะ 5000 จ๊าบเท่ากับ 100 บาทไทย สำหรับคนที่จะไปเตรียมรับมือกับรถแท๊กซี่ที่ขับไวโครตด้วยแล้วบีบแตรกตลอดทั้งทาง อากาศก็ประมานบ้านเรา แต่ไม่ค่อยมีต้นไม้นะ เราเอางบไปไว้กินกับเที่ยว 3000 บาทไทย เหลือกับมา 1000 ก็คุ้มอยู่

สุดท้ายแล้ว ขอบคุณคนที่เข้ามาอ่านนะค่ะ ผิดพลาดตรงไหนก็ขออภัยด้วย หวังว่ากระทู้นี้จะช่วยคนที่อยากไปพม่าได้เยอะนะ55555

ขอบคุณค่ะ
ชื่อสินค้า:   # เทพทันใจ
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่