[CR] 3 Christmas Markets in Switzerland: Basel, Montreux, Geneva

กระทู้รีวิว

สวัสดีค่าาาาา miniheart

ยังไม่จบค่าาาา หลังจากรีวิวตลาดคริสมาสที่ เวียนนา,ออสเตรีย (Vienna, Austria) และ สตราท์บรูกจ์,ฝรั่งเศส (Strasbourg, France)
กระทู้นี้จะรีวิวตลาดคริสมาส 3 เมืองในสวิตเซอร์แลนด์ให้ได้ชมกันนะคะ
1. Basel (Switzerland ฝั่งที่พูดเยอรมัน)
2. Montreux (Switzerland ฝั่งที่พูดฝรั่งเศส)
3. Geneva (Switzerland ฝั่งที่พูดฝรั่งเศส)

Basel, Switzerland

ไม่รู้ทำไมนะคะ แต่ส่วนตัวเราชอบตลาดคริสมาสที่เมืองนี้มากกว่า Zurich ซะอีก อาจจะเพราะเมืองดูน่ารักกว่าแล้วคนไม่เยอะเกินไป
แล้วก็สถานที่จัดตลาดคริสมาสเมืองนี้วิวดีกว่า Zurich เยอะ อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะคะ
Basel นี่เค้าจะจัดตลาดคริสมาส 2 ที่ด้วยกันคือ ตรง Barfüsserplatz กับตรง Münsterplatz
ทั้งสองที่ที่จัดคือของทานเพียบเหมือนกัน แล้วก็มีของกระจุกกระจิกขาย แบบว่า หมวกไหมพรหมถัก ของแต่งบ้าน ของจุกจิกห้อยต้นคริสมาส
หรืออาจจะเป็นพวกของใช้ในครัวที่ทำจากไม้

เอาหล่ะค่ะ มาดูบรรยากาศตลาดคริสมาสที่ Basel กัน
อันนี้คือส่วนตลาดที่จัดอยู่ตรง  Barfüsserplatz นะคะ

ส่วนอันนี้จะเป็น Christmas Pyramid ถือว่าเป็น Meeting point ก็ว่าได้นะคะเพราะเจ้าต้นคริสมาสสูงใหญ่ถึง 13 เมตร โดยบริเวณรอบๆจะขาย Glühwein (ไวน์ร้อนค่ะ ใครไม่เคยลองลองได้ เราเคยลองครั้งเดียวแล้วเลิกเพราะว่าไม่ถนัดแอลจริงๆ ฮ่าๆๆ กลิ่นเข้าจมูกก็มึนละคะไม่ต้องดื่ม ฮ่าๆๆ)

ส่วนอันนี้คือส่วนตลาดที่จัดอยู่ตรง Münsterplatz ค่ะ

และตรงนี้เองที่เราทานสะบัดหั่นแหลกมาดูกานค่ะว่าเราทานอะไรบ้าง...

เจ้านี่คือ Raclette cheese นั่นเองนะคะ คือเค้าจะเผาหน้าชีสให้เยิ้มไหลแล้วปาดมันลงไปบนมันฝรั่งต้ม ทานคู่กับผักดองและปาปริก้า พริกไทยดำ อร่อยมากค่ะ สายชีสห้ามพลาดน้า Raclette นี่ถือว่าเป็นอาหารประจำชาติของสวิสเค้าอีกด้วย ในภาพนี้จะเห็นว่าเราสั่งมาทานคู่กับชาร้อนนะคะ อย่าดื่มน้ำหลังทานเจ้านี่เด็ดขาดเพราะจะทำให้ปวดท้อง อันนี้คนสวิสเค้าบอกกันมา ไม่เคยลองพิสูจน์นะคะ ไม่อยากทรมาน ฮ่าๆๆ

หลังจากทานคาว เราก็ต้องต่อด้วยของหวานถูกมะคะ ของหวานเราเเนะนำเป็น Öpfelchüechli ซึ่ง Öpfel เป็นภาษาเยอรมันแปลว่าแอปเปิ้ล
เค้าจะสไลด์แอปเปิ้ลเป็นชิ้นกลมแล้วชุบแป้งชุบไข่เอาไปทอด แล้วโรยด้วยน้ำตาลผสม cinnamon แล้วราดซอสวานิลลาอุ่นๆอีกที โอ้ยยย อร่อยฟินมากค่ะ ต้องลองนะคะถือเป็นขนมพื้นบ้านของสวิสเค้าเลยทีเดียว

ต่อไปเราก็ซื้อขนมปังไส้แอลมอนด์กลับไปทานต่อที่บ้านค่ะ ขนมปังนี้รสชาติบอกไม่ถูกแต่ว่าหอมอร่อย ไม่หวานเกินไป ทานไส้แอลมอนด์เข้ากันสุดๆ เจ้านี่มีชื่อว่า Biberli (organic swiss cake)

ต่อไปก็เดินเล่นลัดเลาะไปถ่ายรูปที่ Rathaus ตึกสีแดงข้างในมีต้นคริสมาสตั้งกลางอยู่

เลื่อนต่อดูตลาดคริสมาสที่เมือง Montreux เลยนะคะ
ชื่อสินค้า:   ตลาดคริสมาสในสวิตเซอร์แลนด์
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่