จบเทคโนโลยีอาหารมา มีความคิดที่จะต่อปริญญาโท รบกวนปรึกษาหน่อยครับ

ขอแนะนำตัวก่อนนะครับ
ตอนนี้ผมเรียนจบ คณะเทคโนโลยีการเกษตร สาขาเทคโนโลยีอาหารมา จบมาได้ปีหนึ่งละ ตอนนี้เจอสายงานที่ชอบทำได้ระยะเวลาหนึ่งแล้วครับ

ผมมีความคิดว่าอยากต่อปริญญาโทตั้งแต่เรียนจบแล้วแต่จะขอทำงานดูแนวโน้มก่อนว่าอยากไปทางไหนดี
ตอนแรกตั้งใจจะต่อพวก MBA หรืออะไรพวกนี้ แต่ปรึกษาพีที่ทำงานเค้าแนะนำว่า
เราเรียนด้านวิทยาศาสตร์เฉพาะด้านมาก็หาหลักสูตรปริญญาโทที่เราต่อยอดได้ดีกว่าแล้วก็อัพเดือนเงินได้
แล้วอีกอย่างผมไม่ได้มีความคิดจะเปิดธุรกิจส่วนตัวเท่าไหร่ด้วย

ปัจจุบัน
ผมทำงานเกี่ยวกับด้านการออกทดสอบพวกเครื่องให้ความร้อนต่างๆตามโรงงานอาหารครับ เป็นบริษัทเซอร์วิสชนิดหนึ่ง ทำแล้ววิเคราะห์ผล
แล้วออกรีพอร์ทให้ที่ต่างๆ เค้าเรียกว่า Process authority  ผมจึงมีความคิดว่าอยากจะไปทางสายนี้ให้สุดเลยมีความคิดอยากจะต่อโทในสาย วิศวะไปเลย

คำถามครับ
1.ผมควรจะต่อโทในสายเดิมซึ่งก็คือ เทคโนโลยีอาหาร ดีหรือไม่ครับ
2.ถ้าผมอยากต่อโทในสาย วิศวะ มีวิศวะทางด้านไหนที่สามารถเอาไปประยุกต์กับสาขาวิชาที่ผมเรียนตอนปริญญาตรีได้บ้างครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่