ทีมกฎหมายเขาทำอะไรกันบ้าง

อยากทราบว่าทีมกฎหมาย สมาชิกในทีมทำหน้าที่อะไรบ้าง ต้องจบด้านไหนมา
(ขออ้างจากซีรีส์เกาหลีนะ เพราะเรารู้จักแค่อาชีพผู้พิพากษา อัยการ ทนาย)อย่างเรื่องpride& prejudice มีตอนนึงเขาบอกว่า อัยการแต่ละคนควรมีพนักงานสอบสวนกับธุรการอย่างละหนึ่งคน หรืออย่างเรื่อง While You Were Sleeping พระเอกลีจงซอก ก็จะมีผู้ช่วยอีกสอง สมาชิกในทีมทำหน้าที่อะไรบ้าง ต้องจบด้านไหนมา  เค้าเรียกว่าอะไรคะ
ในไทยทีมกฎหมายมีแบบนี้ไหม
แล้วถ้าเป็นของเมืองนอก
ใครที่ทำงานด้านนี้หรือทราบเรื่องตรงนี้ เเนะหน่อยนะคะ
ขอบคุณค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ระบบไทยกับเกาหลีต่างกันครับ
เกาหลีจะลดอำนาจของตำรวจ จะทำอะไรต้องผ่านอัยการ จนอัยการเหมือนบอสตำรวจกลายๆ ไม่ว่าจะขอหมายจับ ทำคดีอาชญากรรม ก็จะมีอัยการไปร่วมด้วยตลอด ในขณะที่ของไทย ตำรวจก็ทำคดี สืบสวนสอบสวนไป ได้ผลอย่างไรส่งสำนวนคำฟ้องให้อัยการ ก็จบหน้าที่ อัยการรับสำนวนคดี แล้วไปยื่นฟ้องต่อศาล
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่