รับราชการครูแต่จับได้ใบแดง

ก่อนอื่นผมขอเล่าที่มาก่อนนะครับ ผมรับราชการครูอยู่แต่จับได้ใบแดง อาจสงสัยว่าทำไมรับราชการถึงต้องมาจับใบแดง เนื่องจาก
1. กฎหมายบอกไว้ว่า ข้าราชการครูจะยกเว้นได้ต้องรับราชการอย่างน้อย 60 วัน จนถึงวันตรวจเลือกเกณฑ์ทหาร// ผมบรรจุรับราชการวันที่ 14 ก.พ.  วันตรวจเลือก วันที่ 4 เม.ย. นับได้ 50 วัน เลยไม่อยู่ในช่วงยกเว้นได้ สัสดีบอกยกเว้นให้ไม่ได้ ปีนี้น้องต้องผ่อนผันไปก่อนแล้วยื่นเรื่องยกเว้นปีหน้า
2. ผมไม่สามารถผ่อนผันได้อีกเนื่องจากปีนั้นผมอายุครบ 27 ปี ซึ่งเกินเกณฑ์อายุที่สามารถผ่อนได้
3. สุดท้ายผมต้องไปเกณฑ์ทหาร แล้วจับสลากได้ใบแดงต้องลาออกจากราชการครูมารับราชการทหาร
ปัจจุบันผมฝึกทหารใหม่ครบตามหลักสูตร 10 สัปดาห์แล้ว ในระหว่างนี้ขึ้นกองร้อยรอปลดประจำการในอีก 10 เดือนข้างหน้า (30 ตุลาคม 62 ) ปลดประจำการแล้วผมสามารถขอกลับเข้ารับราชการตามเดิมได้ แต่อยากทราบว่าพอจะมีทางเป็นไปได้ไหมที่ผมจะขอกลับไปรับราชครูเหมือนเดิมก่อนที่จะถึงวันปลดประจำการ ครับ เพราะรอปลดอีก 10 เดือน ผมรู้สึกว่าเสียโอกาศในการพัฒนาตนเองพัฒนาด้านวิชาชีพครูหลายๆ อย่าง และที่สำคัญผมมีภาระทางครอบครัวที่ต้องรับผิดชอบ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่