กองทุนรวมอสังหา (fund of property funds) ที่ถือกอง leasehold ไว้เยอะ ๆ ต่อไปมูลค่ามันจะลดลงเพราะสัญญาเช่าใกล้หมดไหม

ขอปรึกษาท่านผู้รู้เรื่องการลงทุนในกองทุนรวมอสังหา (fund of property funds) นิดนึงครับ คือ ปีที่แล้วตัดสินใจซื้อ M Prop Div ผลตอบแทนดีเลย เพราะกองหุ้น ขาดทุนหมดแต่อันนี้ยังได้กำไรอยู่ แถมปันผลดีด้วย เลยคิดว่าจะหันมาลงตัวนี้มากหน่อยในอนาคต

สิ่งที่กังวลคือ หลาย ๆ reit ที่กองทุนรวมนี้ถืออยู่มันเป็น leasehold สิทธิการเช่าอสังหาฯ

อันนี้ ลอกมาจาก factsheet 28 ธ.ค. 61

1. ทรัสต์เพื่อการลงทุนในสิทธิการเช่าอสังหาฯ CPN รีเทล 14.19
2. กองทุนรวมอสังหาฯและสิทธิการเช่าเทสโก้ โลตัส 12.17
3. ทรัสต์เพื่อลงทุนในสิทธิเช่าอสังหาฯ แอล เอช โฮเทล 8.00
4. ทรัสต์เพื่อการลงทุนในอสังหาริมทรัพย์อิมแพ็คโกรท 6.94
5. ทรัสต์เพื่อลงทุนในอสังหาฯและสิทธิการเช่าดับบลิวเอช 5.24

เลยไม่รู้ว่า สุดท้ายแล้ว เวลาผมลงทุนใน M Prop Div ไปนาน ๆ
มูลค่ารวมของกองมันจะเหมือนพวก reit คือมูลค่าลดลงวิ่งเข้าหาศูนย์ไหมครับ

(คือผลตอบแทนที่เห็นเยอะ ๆ ตอนนี้มันคือการจ่ายเงินลงทุนต้นคืนด้วยหรือไม่ครับ)

หรือว่าผู้จัดการเค้าจะซื้อขายเปลี่ยนกองทันเวลาไปเรื่อย ๆ ?

ขอความกระจ่าง/ความเห็น และขอขอบคุณมานะที่นี้ อมยิ้ม04

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่