[CR] รีวิวรองพื้นเบาบางธรรมชาติ L’oreal Lucent Magique Light-Infusing Foundation

ถ้าถามว่าในคลาสเรียน ลูกศิษย์ชอบเลือกตัวไหนมาลองใช้บ่อยที่สุดก็คงจะเป็นตัวนี้ค่ L'oreal Lucent Magique Light-Infusing Foundation หลังจากที่ครูคอยเก็บข้อมูลมาเรื่อบๆจากศิษย์หลายๆคนและหลากหลายสภาพผิว ก็ถือโอกาสสรุป และรีวิวให้อีกทีสำหรับสาวๆที่กำลังมองหารองพื้นเนื้อไม่แมท ไม่แห้ง และเบาสบายผิวนะคะ

ก่อนลงรองพื้น สภาพผิวมัน บำรุงเยอะแต่ผิวขาดน้ำ(เพราะนอนน้อยมากค่ะ) มีจุดด่างดำจากสิว ปานดำจางๆใต้ตา

ซูมใกล้ๆ

หลังลงรองพื้นด้วยมือ เบลอรูขุมขน ภาพรวมดูผ่อง

ซูมใกล้ๆ

เซตแป้ง แต่งหน้า

ซูมใกล้ๆ

ไปถ่ายรูปเอ้าท์ดอร์ที่วัดเล่งเน่งยี่2 เวลา 2 ชม.ผ่านไป อากาศอบอ้าวและฝุ่นรุนแรงมาก

ซูมใกล้ๆ

กลับถึงสตู 4 ทุ่ม สภาพอิดโรยมากมาย คอนแทคเลนส์ถอดแล้วนะคะ เจ็บตา

ซูมใกล้ๆ

ถ้าสังเกตตรงรอบปากรองพื้นจะหลุดหมดอันนี้คือหลุดเพราะครูใส่หน้ากาก N95 รุ่นที่เป็นเหมือนปากเป็ดแบบคล้องหัวค่ะ มันเลยถูไปถูมาจนหลุด ส่วนอื่นก็จางลงไปบ้างแล้ว

สำหรับลุคที่ได้จากรองพื้นตัวนี้คือ จะดูฉ่ำวาวเล็กน้อย ไม่แมทท์ ไม่แห้ง นั่นหมายความว่าจะมีการตกร่องของริ้วรอยและรูขุมขนน้อย ช่วยพลางเบลอรูขุมขนได้ในระดับที่โอเค สำหรับสาวผิวมันที่รูขุมขนกว้างแบบครูนะคะ

เป็นรองพื้นที่ให้ความชุ่มชื้นดีเลย เหมาะสำหรับสาวผิวแห้ง ช่วยให้ผิวดูสุขภาพดีและเรียบเนียนขึ้น

สิ่งที่ครูชอบที่สุดของตัวนี้คือ มีสีเยอะและสีสวยและเหมาะสมสำหรับสามไทยมากพอสมควร คือมีเม็ดสีที่เหลืองมากพอที่จะช่วยให้ผิวไม่เทา แม้กระทั่งสาวผิวเข้มก็มีสีที่เหลืองและเข้มสวยเลยค่ะ เรียกว่าในบรรดารองพื้นทั้งหมด ชอบสีของรุ่นนี้ที่สุด เพราะเวลาดรอป ไม่ดรอปออกแดงที่ทำให้หน้าดูหมอง คือมีการดรอปแต่ไม่หมองมากนั่นเอง เป็นข้อดีที่สุดของรุ่นนี้นะคะ

เนื้อสัมผัสจะเหลวเล็กน้อย เกลี่ยง่ายสบายผิว ได้ความรู้สึกไม่หนักหน้าและดูเป็นธรรมชาติ 

ในฝั่งของความติดทน ครูถือว่าทำได้กลางๆไม่ทนมากเหมาะสมกับเนื้อที่มีความชุ่มชื้นแล้วค่ะ เพราะฉะนั้นใครที่ต้องการความอยู่ทนมากๆ เช้ายันเย็น ครูว่าอาจต้องอาศัยทั้งการบำรุงผิวที่ดี และไพรเมอร์ช่วยอีก ปล. ไพรเมอร์เนื้อมอยเจอร์ไรซ์เซอร์นะคะ ไม่ใช่ไพรเมอร์เนื้อแมท เพราะเราต้องการความชุ่มชื้นเพื่อให้รองพื้นเกาะหน้าได้นานขึ้น

การปกปิด เล็กน้อยถึงปานกลางค่ะ มีการกระจายแสงที่ดีทำให้เภาพรวมดูผิวผ่องและเบลอจุดด่างดำลงได้ แต่ถ้าพูดถึงการปกปิดจริงๆ จะไม่สามารถทำได้ขนาดนั้นนะคะ แน่นอนว่าถ้าเป็นจุดสีดำนี่จะกลบให้มิดไม่ได้แน่นอน แต่ถ้าสีแดงที่ไม่มีความนูนสามารถปกปิดได้อยู่ระดับหนึ่ง

เหมาะกับใคร แนะนำว่าเหมาะกับสาวผิวแห้งที่ไม่มีรอยหรือจุดด่างดำเยอะ มากกว่าผิวมันค่ะ เพราะว่าไม่ค่อยคุมมันเท่าไหร่ และปกปิดรอยสิวหนักๆไม่ได้

สรุป.

Finish Look เบาบาง ฉ่ำวาวเล็กน้อย งานผิวธรรมชาติ

เนื้อสัมผัส เหลวเล็กน้อย เกลี่ยง่าย เบาผิว

การปกปิด น้อยถึงปานกลาง

การตกร่อง น้อย

การเบลอรูขุมขน เล็กน้อยถึงปานกลาง

ความชุ่มชื้น ทำได้ดี

สี เหลืองสวย เหมาะกับคนไทยผิวเหลืองมากๆ แต่ถ้าสวยหมวยที่ขาวอมชมพูจะถือว่าเหลืองเกินไปนะคะ

ความติดทน ปานกลาง

การดรอป เล็กน้อย

ความผ่อง ทำได้ดี

การคุมมัน. ไม่คุมมัน

เหมาะกับ คนผิวแห้ง

สีที่ครูเลือกใช้ในคลาสจะมี 
N5 ขาวเหลืองเล็กน้อย. 
G4 เหลืองกลาง 
G7 เหลืองเข้ม

ขออนุญาติภาพจากอินเตอร์เนตนะคะ

ปล. ลืมบอกราคาค่ะ ประมาณ 300-500 บาทแล้วแต่ที่ ตอนนี้มีขายแค่บางสาขานะคะ ไม่รู้ว่าขาดตลาดหรือยังไง แต่ส่วนตัวครูชอบนะคะ อย่าเลิกผลิตเลย

ขอให้สนุกกับการแต่งหน้าค่ะ

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
ชื่อสินค้า:   L’oreal Lucent Magique Light-Infusing Foundation
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่