เรียน + ทำงาน (ระยะยาว) ออส กับ นิวซีแลนซ์ ที่ไหนดีกว่าคะ

ตอนนี้ตั้งงบอยู่ 300,000 (กำลังสะสมค่ะ) สำหรับ 1ปีค่ะ แพลนจะลาออกจากงานแล้วไปเรียนภาษา + ทำงานที่ ตปท.
ถ้าเป็นไปได้อยากจะเรียนจบแล้วทำงานต่อที่นั่นแบบถูกกฏหมายเลย
ตอนนี้กำลังลังเลระหว่าง ออส กับ นิวซีแลนด์ (มองเมืองทางตอนใต้ไว้ค่ะ)
ที่ลังเลคือ
1. ที่ออส คนไทยค่อนข้างเยอะ แต่นิวซี คนไทยจะค่อนข้างน้อยกว่า
2. ออส ใหญ่กว่าโอกาสทำงานมากกง่า แต่นิวซี เด่นเรื่องการเรียนการสอนมากกว่า และเมืองเป็นธรรมชาติมากกว่า
3. มีคนบอกว่าค่าครองชีพที่ออสสูงกว่านิวซี
4. ถ้าอยู่นิวซี เสี่ยงพวกแผ่นดินไหว ภ้ยธรรมชาติ
5. ออสกับนิว มีโอกาสที่จะเรียนภาษาจบแล้วทำงานในระยะยาวได้มั้ยคะ (แบบถูกกฏหมาย)

ตอนนี้ลังเลมากเลยค่ะ ใครพอมีข้อมูล หรือเมืองที่เหมาะกับการเรียน และ ทำงาน รบกวนขอข้อมูลเพิ่มได้มั้ยคะ

นั่งหาข้อมูลจนตาลายหมดเลยค่ะ @___@  เลยอยากมาขอรบกวนข้อมูลจากคนมีประสบการณ์ในนี้ค่ะ
สุดท้าย งบ 300000 สามารถอยู่รอดใน1ปีได้มั้ยคะ (ตอนนี้อายุ 25 ค่ะ กำลังเก็บเงินจ่ายหนี้ กยศเสร็จแล้วจะเก็บเงินเรียนต่อต่อค่ะ)
คาดว่าจะไปปล่ยปี 62 ไม่ก็ต้นปี 63 ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่