อยากจะลงทุน แต่ไม่รู้จะเริ่มอย่างไรดีครับ

อยากจะลงทุน แต่ไม่รู้จะเริ่มอย่างไรดีครับ
ผมเป็นคนนึงที่เป็นทำงานประจำ มีครอบครัว มีภาระหนี้สิน ก็เหมือนๆ หลายๆ ท่าน พอหักค่านั้นนี้ พอจะมีเงินเหลือประมาณ 1,000 บาท ต่อเดือน
แต่ไม่มีเก็บ ตลกดีไหม?
จึงคิดอยากจะลงทุน แต่ไม่รู้จะลงทุนอะไรดี
อยากขอความคิดเห็นจาก พี่ ๆ น้องๆ ที่มีประสบการณ์ ให้คำแนะนำหน่อยครับ
ว่าควรจะเริ่มต้นจากตรงไหนก่อน แล้วจะทำอย่างไรต่อ
ขอบคุณครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
อยากเก็บเงินและต้องการลงทุน
ถือว่าเป็นก้าวแรกที่เดินมาถูกทางแล้วครับ

แต่จากที่ดู จากรายได้ที่เหลือเพียง 1,000 บาทต่อเดือน

ขั้นแรก
ให้ลองทำบัญชีรายรับรายจ่ายดูก่อนนะครับ ว่าเราใช้จ่ายเงินไปกับอะไรบ้าง มีส่วนไหนที่พอจะลดหรืองด เพื่อให้เหลือเงินเก็บสะสมต่อเดือนได้เพิ่มขึ้นบ้างมั้ย

ยังไงช่วงเริ่มต้น คงต้องพยายามสะสมเงิน 1,000 บาทต่อเดือนนี้ ให้ครอบคลุมรายจ่ายประจำของเรา สัก 6 เดือน ก่อนนะครับ จะได้มีความปลอดภัย และลงทุนได้อย่างสบายใจ

หลังจากนั้น ค่อยนำเงินส่วนเกินจากตรงนั้นมาลงทุน

1. ฝากประจำ 24 เดือน ที่งดเว้นภาษี
2. ฝากประจำ 12 เดือน
3. ซื้อสลากออมสิน, สลากธกส.
4. ซื้อพันธบัตรรัฐบาล

5. ลงทุนหุ้นและฝากเงินในสหกรณ์ออมทรัพย์ของหน่วยงาน เพราะได้ปันผลและดอกเบี้ยในอัตราที่สูงกว่าธนาคาร และไม่เสียภาษี แต่ต้องประเมินความน่าเชื่อถือของสหกรณ์นั้นๆด้วย เนื่องจากรัฐบาลไม่รับประกันเงินฝากของสหกรณ์

6. ลงทุนขายของออนไลน์
7. ลงทุนผ่านกองทุนรวม ตราสารหนี้ หรือ ตราสารทุน
8. ซื้อตราสารหนี้ของบริษัทในตลาดหลักทรัพย์ ผลตอบแทนเป็นเงินปันผล
9. ลงทุนซื้อตราสารทุน (หุ้น) ผลตอบแทนเป็นส่วนต่างราคา และเงินปันผล

ปล.
ถ้าอยากเริ่มต้นเรียนรู้ การลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ อาจเปิดพอร์ตกับบริษัทหลักทรัพย์ ซึ่งสมัยนี้เปิดง่ายมากๆ แล้วแบ่งเงินจำนวนน้อยๆ มาทดลองเทรด ในตลาดหุ้นก่อนก็ได้ ถือว่าเป็นค่าวิชา ค่าครู  ครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview