KA・MI・KO・CHI - Japan ดินแดนแห่งโอโซนที่แท้ทรู

วันนี้ผมจะพาหนีมลพิษ ไปรับโอโซนที่เจแปนแอลป์เหนือกันครับ

Kamikochi(คะมิโคจิ) เป็นส่วนหนึ่งของอุทยานแห่งชาติจูบุซังงะคุ 中部山岳国立公園(Chubu Sangaku National Park)
และถูกขึ้นทะเบียนเป็นพื้นที่คุ้มครองสิ่งแวดล้อมพิเศษเมื่อปี้ ค.ส. 1952
อยู่ที่เมืองมัตสึโมโต จังหวัดนางาโน่ ความสูงเฉลี่ย 1,500 เมตรเหนือระดับน้ำทะเล

Kamikochi ถูกล้อมรอบไปด้วยภูเขาสูงมากมาย หนึ่งในนั้นคือโอคุโฮทาคาดาเกะ(Okuhotakadake)
สูง 3,190 เมตรเป็นยอดเขาที่สูงที่สุดของ เจแปนแอลป์เหนือ

Kamikochi มีสถานที่ให้เที่ยวชมมากมาย เช่น Taisyo Ike, Tashiro Ike, Weston Hi, Kappabashi,Myojin Ike
และยังมีอีกหลายจุดที่ไม่สามารถบรรยายได้หมดจริงๆ

แสงแดดยามเช้าสาดส่องลงมากระทบกับใบไม้ที่กำลังเปลี่ยนสี คือความสวยงามที่ธรรมชาติสร้างขึ้นมา

ลิงญี่ปุ่น หรือ นิฮงซะรุ ลิงขนหนาๆ แก้มแดง ที่ไม่ก้าวร้าว ไม่แย่งอาหารจากนักท่องเที่ยว
แต่ยังไงแล้วก็ควรระวังด้วยนะครับ ที่เห็นนี่คือลิงป่า เพราะวันที่ผมไป มีคุณลุงท่านหนึ่งโดนกัดด้วยนะ

Myojin Ike (เมียวจิน อิเคะ)
หลังจากเดินมาจากสะพานคับปะบะชิมาประมาณ 1 ชั่วโมง
จะเจอกับภาพสระน้ำที่สะท้อนเงายอดภูเขาเมียวจิน(Myojin Dake)อยู่เบื้องหน้า
สวยงามราวกับกระจกเงายังไงยังงั้น

ทางเดินออกไปกลางน้ำเพื่อขอพร เพราะเชื่อว่าเป็นสระน้ำศักดิ์สิทธิ์
ข้างๆกับสระน้ำจะมีศาลเจ้าโฮะทะคะ (Hotaka) ถ้าใกล้มีเวลาก็เข้าไปศักการะด้วยนะครับ

น้ำลึกประมาณ 2 เมตร แต่น้ำใสจนสามารถมองเห็นถึงก้นสระได้เลย

อีกมุมกับแม่น้ำอะซุสะกับยอดเขาเมียวจินระหว่างทางเดินกลับ

ลิงที่นี่เยอะมาก บ่งบอกได้ถึงความอุดมสมบูรณ์

ยอดเขายะเคะดะเคะ (Yake Dake)
ภูเขาไฟที่ยังไม่ดับสนิท และการระเบิดเมื่อปี ค.ส. 1915 ทำให้เกิดเป็นสระไทโช (Taisho Ike)
แต่ทริปนี้ผมไม่ได้ไปเก็บภาพ เพราะเวลาไม่พอ (เห็นบอกว่าสวยงาม ไม่แพ้สระเมียวจินเลยนะ)

เปิดให้เข้าชมตั้งแต่ปลายเม.ย. - กลางพ.ย. (ใบไม้เปลี่ยนสีช่วงต้น - กลางต.ค.)
***ปิดให้บริการในช่วงฤดูหนาว (ปลายพ.ย. - กลางเม.ย.)

วิธีการเดินทาง:
รถยนต์ส่วนบุคคลไม่สามารถขับเข้าไปในเขตอุทยานได้นะครับ ต้องใช้บริการรถบัสหรือแท็กซี่เท่านั้น
จากฝั่งทะคะยะมะ จอดรถที่ Hirayu แล้วใช้นั่งบัสหรือแท็กซี่ขึ้นไปยัง Kamikochi Bus Terminal
ค่ารถบัสจาก Hirayu ขาเดียว 1,1300 เยน ไป-กลับ 2,000  เยน *เด็กที่อายุต่ำกว่า 12 ปี คิดครึ่งราคา

จากฝั่งมัตสึโมโต จอดรถที่ Sawando แล้วใช้นั่งบัสหรือแท็กซี่ขึ้นไปยัง Kamikochi
ค่ารถบัสจาก Sawando ขาเดียว 1,250 เยน ไป-กลับ 2,050 เยน *เด็กที่อายุต่ำกว่า 12 ปี คิดครึ่งราคา

ค่ารถบัสหากซื้อไปกลับตั้งแต่ 4 คนขึ้นไปมีส่วนลดเพิ่มอีกนะครับ

ค่าแท็กซี่จากทั่งสองฝั่ง 3,500 – 4,500 เยน(รวมภาษี 8 %)

ค่าที่จอดรถ วันละ 600 เยน
***ย้ำว่าคิดเป็นวันนะครับ ไม่ใช่ 24 ชั่วโมง
ยกตัวอย่าง เข้าที่จอด 23:30 ออก 15:30 แบบนี้คิดเป็น 2 วัน (1,200 เยน) นะครับ

สำหรับรถไฟ 🚃
จาก Tokyo มุ่งหน้าไปยังสถานี Matsumoto แล้วต่อรถบัสไปยัง Kamikochi Bus Terminal
จาก Osaka และ Nagoya มุ่งหน้าไปยังสถานี Takayama แล้วต่อรถบัสไปยัง Kamikochi Bus Terminal

สำหรับรถบัส Non Stop 🚍
จาก Tokyo,Nagoya,Osaka,Kyoto และNagano

หากใครชอบและอยากติดตามผลงานของผม
สามารถติดตามได้ที่เพจ Update Japan www.facebook.com/updatejapan/ และ IG : Update Japan ครับ
เป็นเพจที่นำเสนอเรื่องราวดีๆ สาระน่ารู้ ข้อมูลข่าวสารต่างๆ สถานที่เที่ยว ที่กิน ที่ช็อป และวัฒธรรมต่างๆของประเทศญี่ปุ่นครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่