สอบถามเรื่องการสมรสกับคนอเมริกันในไทย

พอดีมีแพลนจะแต่งงานกับแฟนคนอเมริกันที่ไทยปีนี้น่ะค่ะ แต่ยังไม่ต้องการที่จะเปลี่ยนคำนำหน้าชื่อและนามสกุลเพราะไม่อยากให้ยุ่งยากกับการทำเอกสารต่างๆในมหาวิทยาลัย  อยากทราบว่าถ้าไปแต่งที่อเมริกาอีกรอบแล้วค่อยเปลี่ยนคำนำหน้ากับนามสกุลจะสามารถทำได้มั้ยคะ แต่ที่ไทยก็ยังใช้นางสาวและนามสกุลตัวเองอยู่เผื่อกลับไทยมาจะได้ไม่ยุ่งยาก
แต่สงสัยเรื่องกรีนการ์ดอีกอย่างค่ะ อ่านเจอว่าถ้าวีซ่าแต่งงานผ่านแล้ว ไปถึงอเมริกาแล้วยื่นเอกสารให้ตม. จะได้รับกรีนการ์ดภายใน2อาทิตย์ แต่นามสกุลเราในกรีนการ์ดจะเป็นนามสกุลที่เรายังไม่ได้เปลี่ยนตามแฟนใช่มั้ย  พอดีอยากให้เป็นนามสกุลเดียวกับแฟนน่ะค่ะ 😭😭😭
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่