ขอสอบถามหน่อยครับ เวลาเราใช้ตัว ic ขาที่ต่อกับไฟเลี้ยง ต้องต่อตัว R รึเปล่า รู้สึกตัว ic ร้อนมาก

ขอผมกำลังทำวงจร ตรวจจับดวงอาทิตย์อยู่ใช้ ic lm324 พอดีไปเอา วงจรในกูเกิลมา สเปคให้ใช้ไฟเลี้ยง 9-15 volt แต่พอต่อเสร็จใช้งานได้ดีครับ แต่รู้สึกว่า ic ร้อนมาก  จ่ายไฟแค่ ไล่ตั้งแต่ 9-12 volt ซึ่งผมว่าวงจรไม่น่าจะกินกระแสมาก มีวิธีแก้รึเปล่าครับ

ผมต่อวงจรเหมือนในรูป เพียงแต่ไม่ได้ใส่ C 100n ลงกราวน์ เกี่ยวรึเปล่าครับทำให้ ic ร้อน

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
สาเหตุของความร้อนก็คือ  IC LM324 จ่ายกระแส Output มากเกินไปครับ

เพราะมันจ่ายกระแส output ออกไปที่ขา base ของ Transistor  โดยไม่มี R จำกัดกระแสเลย

(ไม่ทราบว่า  ทำไมเค้าออกแบบวงจรแบบนี้ ?)  คุณ Singularity26 ลองดัดแปลงตามที่ผมเขียนให้ใหม่ดูนะครับ  จะดีขึ้น
แสดงความคิดเห็น
Preview