WHART TREIT AIMIRT เป็นทรัสต์เพื่อการลงทุน มีหมดอายุมั้ยครับ?

WHART TREIT AIMIRT เป็นฟรีโฮส ลีสโฮส มีหมดอายุเหมือนพวก กองทุน CPNCG CPNRF นี้มั้ยครับ ที่พอถึงเวลาแล้วมูลค่าจะเป็น 0

แล้วมีตัวอื่นที่ไม่หมดอายุแนะนำมั้ยครับ อยากออมหุ้นจำพวกนี้ไว้ติดพอร์ตกินปันผล ขอบคุณมากครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ไม่ใช่ครับ ผมหมายถึงว่าถ้าถือยาว ควรเลือกสินทรัพย์ที่มีคุณภาพ ไม่ใช่ไม่เอา reit เลยครับ กอง reit ดีๆดูมีความมั่นคงมีเยอะแยะครับ เช่นพวกตึกออฟฟิสทำเลดีๆในเมืองอย่าง boffice gvreit tprime glandrt แบบนี้ แต่พวกนี้ก็จะได้ yield น้อยหน่อยนะครับ เพราะตลาดให้ค่าความมั่นคงและการเติบโตพวกนี้ดี ราคามันเลยแพงหน่อยครับ ส่วนตัวไม่ชอบพวกโกดัง โรงงานหรือโรงแรม เพราะพวกนี้อัตราเช่าขึ้นๆลงๆครับ ทำให้ถ้าปันผลลดลงราคาจะลงอย่างรุนแรงมาก ดู hreit เป็นตัวอย่างครับ อัตราเช่าตอนเข้าตลาดมาใหม่ๆ 80% กว่าๆ แล้วอัตราเช่าตกลงไปเหลือ 67% เมื่อปีที่แล้วทำให้หุ้นลงมา 6บ กว่าแบบนี้ครับ ถึงแม้จะมีการันตีผลตอบแทนแต่ก็แค่ช่วงเวลาสั้นๆ พอช่วงการันตีผลตอบแทนหมด ก็จะเห็นนรกของจริงเช่นพวกกองที่เป็นโรงแรมอย่าง dreit erwpf พวกนี้ ศึกษาให้เยอะๆครับ อีกเรื่องคือที่ถามเรื่องหุ้นปันผลอย่าง kkp tcap intuch มันก็ไม่ได้มั่นคงนะครับ 2 ตัวแรกเป็นแบ้งเน้นสินเชื่อรถ มันก็ขึ้นๆลงๆตามเศรษฐกิจนี่แหละครับ ถ้ากำไรตกแรง npl เริ่มบวมมันก็ปันผลมันก็ลดลง ราคาหุ้นก็ลงแรงเหมือนกันครับ ส่วน intuch ไม่ชอบเลย เพราะรายได้จากธุรกิจลูกทุกตัวผ่านช่วงที่ดีที่สุดไปแล้ว ตอนนี้เป็นแค่ช่วงประคองตัวเท่านั้นเอง ถ้าสงสัยอะไรก็หลังไมค์มาถามได้ครับ ถ้าตอบได้ก็จะตอบให้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่