ถ่ายใกล้มากไม่ได้ มันเบลอ หลุดโฟกัส ปัญหาสำคัญของ DJI OSMO POCKET ใครจะซื้อกล้องมาทำรีวิวต้องรู้ !

ผมมานั่งดูคลิปเยอะมากที่ผมถ่ายโดยใช้เจ้า DJI OSMO POCKET และที่น่าอารมณ์เสียคือ มันเบลอ เมื่อถ่ายใกล้ๆ (มากๆ) ซึ่งปกติกล้องมือถือส่วนใหญ่เช่น iPhone หรือ Galaxy Note ถ่ายระยะขนาดนี้ได้แล้วสบายมาก ซึ่งเชื่อว่าเป็นปัญหาที่แก้ยาก

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

เพราะฉะนั้นอยากเตือนคนที่กำลังอยากได้ OSMO POCKET ว่ามันถ่ายใกล้ไม่ได้นะครับ โดยปัญหาเกิดจากสองประเด็นคือ หน้าจอที่เล็กมากๆ ของตัว POCKET เอง จนไม่สามารถบอกได้ว่ามันชัด หรือมันเบลอ จุดที่เราโฟกัส กับการโฟกัสของกล้องที่อาจใกล้มากๆ ไม่ได้ (ผมว่า app มันก็น่าจะมีส่วนด้วยที่บางทีระยะมันได้แต่ถ้าสั่งเป็น Follow Mode เจ้า app เองมันจะไม่ค่อยโฟกัสชัดๆ เท่าไหร่ แล้วเราไปปรับโฟกัสเองก็ไม่ได้อีก)

เสียดายมากๆ เพราะว่า มันควรจะเป็นกล้องของ Blogger Youtuber ทุกคน แต่นี่เหมือนเน้นมาเพื่อ VLOG อย่างเดียว

(อันนี้เป็นกระทู้ย้อนกลับไปที่ผมรีวิวเต็มๆ ไว้ครับ)
https://pantip.com/topic/38475001
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่