[CR] พิชิตดอยม่อนจอง ต้องลองสักครั้ง! หนาวสุดสวยสุดสูงสุดๆ

สวัสดีค่ะ จ๋าจากเพจ Travel101 : บางวันเที่ยว บางวันก็ไม่เที่ยวนะคะ
ห่างหายกันไปนาน วันนี้จะมาแชร์ประสบการณ์การเดินป่าครั้งแรกที่แม้จะไปกันแบบงงๆแต่ก็ประทับใจมากๆค่ะ
และ จุดหมายปลายทางของเราในวันนี้ก็คือ ดอยม่อนจอง ที่ใครๆก็หวังจะมาพิชิตสักครั้งให้ได้นั่นเอง

ทริปนี้เราเดินทางโดยการขับรถยนต์ส่วนตัวจากเชียงใหม่ไปแต่เช้า เพื่อเดินทางไปยังบ้านมูเซอ อ.อมก๋อย ระยะทาง 200 กิโลเมตร
ใช้เวลาประมาณ 4 ชั่วโมง เมื่อถึงจุดที่นัดหมายกับทางเจ้าหน้าที่ เราก็ได้พบกับชาวบ้านและบรรดาลูกหาบที่รอต้อนรับอย่างยิ้มแย้มแจ่มใส ที่นี่มีเต้นท์ให้เช่าในราคา 100 บาทรวมถึงถุงนอนก็ 100 บาทเช่นกันเพื่อการนอนค้างแรมบนยอดดอยคืนนี้
พี่ๆแคลมมาว่า คืนก่อนอุณหภูมิอยู่ที่ 4องศา!!!!!!!!
OMG! ใช่ค่ะ 4องศา และอย่างที่บอกเรามากันแบบไม่ได้ตั้งตัว แหม่ จะรอดไหมเนี่ย 555

รอบนี้เรามากัน 4 ค่ะ ใช้ลูกหาบ 2คน ซึ่งลูกหาบที่นี่เขาเก่งมากๆเลยนะคะ หาบกันคนละ 20 กิโลเลย
จากนั้น เรานั่งรถกระบะโฟร์วิลจากบ้านมูเซอไปยังจุดเริ่มเดินอีกประมาณ 16 กม.ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง
เนื่องจากค่อนข้างอันตรายเพราทางเแคบและคดเคี้ยว บางช่วงลื่นและสไลด์เป็นระยะๆ

เมื่อถึงจุดเริ่มเดิน เราต้องเดินเท้าต่อ 5.7 กิโลเมตร!! อื้อหือ ไม่ใช่น้อยๆเลยนะนั่น TT

พี่ลูกหาบของเราบอกว่าน่าจะใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมงนะ แต่พวกเราอ่ะเหรอ เดินชิวๆไป 3 ชั่วโมงค่ะ 555
อากาศช่วงปลายเดือนธันวาคมที่นี่หนาวมากทีเดียว แต่ขนาดเย็นๆยังงี้ก็ยังเหนื่อยเอาเรื่องอยู่นะ แฮ่

เดินผ่านความชันจากเนินหมาหอบ และข้ามเขามาหลายลูก เราก็มาถึงครึ่งทางแล้วหล่ะค่ะ
วิวสวยๆแบบพาโนรามาบริเวณนี้ เรียกว่า ภูหินช่อค่ะ
ว่าแล้วก็ ปีนขึ้นไปเก็บภาพสวยๆสักแชะ สองแชะ อิอิ

เดินต่อไปอยากไม่ลดละ เดินบ้าง พักบ้าง ถ่ายรูปบ้างตามอัธยาศัย 555

ที่เห็นไกลลิปๆนั่นคือผาแหลมสิงห์ ต้องเดินไปอีกประมาณ 2 กิโล

พวกเราตั้งใจว่าจะขึ้นไปช่วงเช้าวันรุ่งขึ้น แต่ก็ต้องอด เพราะคืนนั้นดันมีฝนหน้าหนาวตกกระหน่ำ ทำเต้นท์พวกเราแทบพัง ช่วงรุ่งเช้าก็ยังตกอยู่ทำให้ไม่สามารถเดินไปได้เพราะทางลื่นและอันตราย แต่เห็นไกลๆแบบนี้ก็สวยมากๆแล้วอ่ะเนอะ

ขึ้นมาถึงยอดดอยตอนที่พระอาทิตย์กำลังจะตกดินพอดี นั่งชมวิวและภูเขาน้อยใหญ่กันเพลิน
พอมาถึงยอดดอยที่สวยขนาดนี้ก็แทบลืมความเหนื่อยล้าจากการเดินป่าไปเลยทีเดียว

ดอยม่อนจองความสูงประมาณ 1,929 เมตร ขึ้นอยู่กับเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าอมก๋อย อำเภออมก๋อย จังหวัดเชียงใหม่
นับว่าที่นี่เป็นป่าที่ยังอุดมสมบูรณ์ ทิวเขาที่สลับซับซ้อนกันนับสิบๆลูก

อย่างที่เกริ่นไว้ว่านี้เป็นการเดินป่าครั้งแรกของเรา จากที่ตั้งใจว่าจะพิชิตยอดเขา สิ่งที่ได้คือเราสามารถพิชิตใจตัวเอง
และพาตัวเองขึ้นมาอยู่บนยอดดอยม่อนจองนี้ได้ แค่นี้มันก็แฮปปี้ที่สุดแล้วหล่ะ ยิ้ม

ขอบคุณเพื่อนๆที่อ่านจนจบนะคะ
ฝากติดตามเพจด้วยน้าา จะคอยอัพเดตที่เที่ยวใหม่ๆค่ะ
https://www.facebook.com/traveloneoone

ฝากกดติดตามช่องยูทูปด้วยนะคะ
https://www.youtube.com/channel/UCBouN3C-PA9-XggRde3krPg?view_as=subscriber
ชื่อสินค้า:   ดอยม่อนจอง อ.อมก๋อย จ.เชียงใหม่
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่