กล้องของ Mate 20 pro กับกล้อง p20 pro ต่างกันมั้ยครับ

คือกำลังตัดสินใจซื้อเครื่องครับ รู้ว่าพวกเรื่องอื่น mate จะทำได้ดีกว่า แต่พอดีเป็นคนชอบถ่ายภาพ เลยอยากตัดสินแค่เรื่องกล้องของสองตัวนี้
เพราะหารีวิวเกี่ยวกับเอากล้อง 2 ตัวนี้มาวัดกันไม่ค่อยเจอ เลยอยากถามว่ากล้อง 2 ตัวนี้ต่างกันแค่ไหนครับ แล้ว monochrome ที่ตัดออกไปมีผลมากน้อยแค่ไหน
ในส่วนการถ่ายแบบปกติกับแบบ Pro แบบซูมแล้วก็ในที่มืด ต่างกันมั้ยครับ คิดว่าน่าจะมีฟังชันก์ทั่วไปแบบนี้ทั้ง 2 ตัว

ปล จริงๆ ก็จะซื้อ mate 20 pro แหละครับ แต่ถ้ากล้อง p20 pro ดีกว่า ก็คงเอา p20 pro กลัวซื้อแล้วเสียดายกล้องครับ แหะๆ

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
คือผมก็ไม่ชำนาญเหมือนกันครับ วัดไม่เป็นเหมือนกัน5555
แค่ชอบกล้องถ่ายของค่ายนี้น่ะครับ
จริงๆแค่อยากรู้ว่ามันให้ภาพออกมาต่างกันยังไง โหมดไหนตัวไหนถ่ายออกมาเป็นยังไงอ่ะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่