รถ Chevrolet optra 1.6 ปี 2006 ขึ้นไฟ hold และเครื่องดับ

สวัสดีค่ะ เราซื้อรถมือสองมาได้ปีนึงแล้วค่ะ ตอนนี้วิ่งได้ 130,000 กิโลค่ะ เป็นรถเกียร์ออโต้  รถเริ่มมีปัญหาเมื่อกลางปีที่แล้ว คือ หลังจากสตาร์ทเครื่องขับไปได้ประมาณ 10 นาที  จะขึ้นไฟ hold แล้วก็เริ่มกระตุก แล้วรถก็จะดับค่ะบางครั้งที่ขึ้น hold เราก็หาจอดรถ แล้ว hold ก็จะหายค่ะ อาการรถก็จะปกติ แต่ปัญหาคือบางครั้งรถก็ดับกลางถนน ซึ่งต้องรีบสตาร์ทใหม่ บางวันที่ขับก็ไม่ขึ้น hold ค่ะ และรถไม่ดับ แต่จะน้อยมาก  เอาไปเช็คที่ศูนย์แล้วก็หาสาเหตุไม่เจอ ไปหลายอู่แล้วเปลี่ยนอะไหล่หลายอย่างแล้วก็ไม่หายค่ะ ช่างมีแต่จะให้เปลี่ยนเกียร์ทั้งลูกประมาณสามหมื่น และใช้เวลาประมาณเดือนนึง เลยยังไม่ตัดสินใจทำค่ะ เลยอยากขอคำแนะนำ และช่วยหาอู่ที่เชี่ยวชาญเกี่ยวกับปัญหานี้ในภาคอีสานให้หน่อยค่ะ ถ้าเป็นไปได้ขอนแก่นจะดีมากเลยค่ะ
ขอบคุณค่ะ พิมพ์ในโทรศัพท์ผิดพลาดยังไงขอโทษด้วยนะคะ
ปล. เราไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่