มี งบอยู่ 40,000 ระหว่าง มอไซด์มือ สอง กับรถยนต์ มือ สอง เลือกอะไรดีครับ

ที่ดูๆ มอไซด์ มี Honda C B R 150 -250 , Honda Phantom ,ฯลฯ
รถยนต์ มี พวก Totota รุ่น เก่าๆ รุ่น ทนๆ โดเรม่อน ฯลฯ
ปล. ผม มีใบขับขี่ ทั้งสองประเภท
รถยนต์ เคยมี  มือ 1  ยกให้ แฟนไปแล้ว (ขับได้ไม่กี่หน ) ขับไม่ค่อยคล่อง
ปัญหา ตอนนี้ คือ เวลา ไปธุระ ไกลๆ เช่น  100 กิโล ขี่มอไซด์แม่บ้าน(มีคันหนึ่ง) มัน ลำบาก
ทีนี้ เลยมองสองตัวเลือก
. รถยนต์ งบจำกัด แล้วไม่รู้ซ่อมกันบาน เนื่องจากไม่มีความรู้เลย (แต่มีเพื่อนอยู่คนละภาคพอจะไหว้วานได้)
แต่ระยะยาว มัน จะรอดไหม หลังจากซื้อ
. มอเตอร์ไซด์ พวก 150-250 พวก cbr  phantom เวลาเดินทาง มันจะประหยัดกว่า ซ่อมน่าจะถูกกว่าไหม

คือ ยังไงก็ต้องซื้อ ครับ แต่ งบ แบบนี้ ขี้เกียจผ่อน คำถาม
1  ควรซื้อมอไซด์ หรือ รถยนต์ (งบ สี่หมื่นไม่เกินนี้)
-2 ถ้าเป็น มอไซด์ ควร ใช้ ตัวไหนดี  CBR หรือ Phantom ระยะยาว ตัวไหนคุ้มค่ากว่า (ใช้เดินทางไกล 100 บาง วัน
3. ถ้าเป็นรถยนต์ ควรซื้อดีไหม หรือไม่ควรเสี่ยงเลย เพราะซ่อม โตโยต้า ขึ้นว่าถูก แต่ มันจุกจิก (ผมไม่มีความรู้เรื่องรถยนต์เลย)

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่