ตุ๊ดที่บวชเป็นพระ นี่ถือว่าได้บุญจากการบวชไหมครับ

อันนี้คือถามเป็นความรู้เฉยๆ คือไม่ได้มีเจตนาต่อว่าหรืออะไรที่ไม่ดีนะครับ เพราะตุ๊ดสมัยนี้ถือเป็นเรื่องปกติแล้วในสังคม แต่ก็อดแอบสงสัยไม่ได้ว่า พระโดยปกติต้องเป็นชายถึงจะบวชเป็นพระได้ เค้าไม่ให้ผู้หญิงบวช แต่ชายที่มีใจเป็นหญิงที่บวชนี่จะถือว่าสามารถเกาะชายพาเหลืองได้บุญด้วยไหม
เพราะโดยทั่วไปผู้ใหญ่มักบอกว่า ที่ให้ลูกบวชเพราะอยากเกาะชายผ้าเหลืองขึ้นสวรรค์ อันนี้ก็สงสัยว่าเกาะแล้วได้บุญจริงๆ ใช่ไหม
คือรู้ว่า เป็นเพศนี้ไม่ได้ไปฆ่าใครตาย ทำไมจะไม่ได้บุญ แต่ก็ห้ามผู้หญิงบวช อันนี้ก็น่าคิด  

จากคำจำกัดความนี้

ปล. ผมไม่ได้เหยียดเพศหรืออะไรทั้งสิ้นนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่