อยากเลือกใช้ปั้มน้ำกับแท้งค์น้ำครับ

กระทู้คำถาม
คือผมอยู่ใน กทม แล้วเป็นบ้านเดี่ยวชั้นเดียว  ทีนี้ซื้อแท้งน้ำมาแล้ววางระดับพื้นน่ะครับ  เพราะความแรงน้ำของหลวงมันไม่สม่ำเสมอ รดน้ำต้นไม้ไม่ค่อยแรงเท่าไหร่  เลยอยากได้ความรู้หน่อยว่าจะเลือกปั้มน้ำแบบไหนดี  ผมเคยซื้อปั้มน้ำแบบหอยโข่งมาตัวนึง  เดือนแรกก็ใช้ได้ปกติ  แต่ผมเสียบค้างไว้นะเพราะเห็นเวลาไม่มีคนใช้น้ำปั้มมันก็ตัด  พอใช้สักพักปั้มเริ่มไม่มีแรงปั้มละ  ปั้มแบบเป็นจังหวะเวลาไม่มีคนใช้น้ำปกติจะตัดเลยไม่มีเสียง  ทีนี้มันมีเสียงทำงานเป็นจังหวะๆแบบ ห้าวิปั้มทีๆ  ก็เลยเช็ครอยรั่วท่อทั้งบ้านก็ไม่มีรอยรั่วอะไร  เลยเริ่มปิดเบรคเกอร์ตอนเราเข้านอนและค่อยมาเปิดใช้ตอนเช้าอีกที  พอผ่านไปสักสัปดาห์ มันชักไม่หมุนและปั้มน้ำ  สุดท้ายก็นิ่งสนิดเลยคับ  ผมเลยอยากรู้ว่าถ้าจะเลือกปั้มใหม่นี่  ควรเลือกแบบไหนดี  คือผมต้องการแค่ดึงน้ำในแทงค์มาใช้  แทงค์น้ำวางบนพื้นเพราะยกสูงไม่ได้  และก็แบบเปิดไฟไว้ตลอดน่ะครับ  เพราะถ้าต้องมานั่งเปิดปิดไฟ เบรคเกอร์ปั้มมันจะอยู่คนละที่กับตัวบ้านต้องเดินออกไปไกลอะครับ  บางทีมีมาใช้ห้องน้ำกลางดึกถ้าไม่มีปั้มนี่น้ำแทบไม่ไหล  เลยขอความรู้หน่อยคับผม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่