สุนัขที่เก็บมาเลี้ยงเห็บหมัดเยอะมากทำไงดีคะ

สวัสดีค่ะ เข้าเรื่องเลยแล้วกันเนอะ
พอดีที่บ้านรับน้องหมามาเลี้ยง2ตัวเป็นหมาข้างถนนมาคลอดลูกไว้ รู้อยู่แล้วว่าตอนแรกเห็บหมัดน้องเนอะแน่ๆแต่ก็แค่อาบน้ำทำความสะอาดให้ จนพอน้องอายุได้3เดือนเราก็พาน้องไปฉีดยาแก้เห็บหมัด ตอนแรกๆมันก็ช่วยได้ดีนะเห็บหมัดหายไปเยอะพอสมควรแต่ก็ไม่ได้หมดไปซะทีเดียว แต่ปัญหามันอยู่ตรงที่ว่าบ้านของเรามันเป็นบ้านสวน พอแค่ไอ2ตัววิ่งเล่นแปปเดียวนางก็พาฝูงเห็บมาเกาะอีกแล้ว เรากับแม่ก็หาเห็บหาหมัดกันไม่หวาดไม่ไหว กว่าจะได้พาน้องไปฉีดอีกทีก็อีกตั้งเดือนนึง ว่าจะมาแก้ปัญหาตรงในสวนเพราะก็รู้มาว่าหมัดมันจะอยู่บนดินแต่ก็ไม่รู้จะแก้ยังไง จะทำให้มันหมดได้มั้ย ใครมีวิธีแก้รบกวนบอกเราด้วยนะคะ🙏
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่