อวป.ระยะไกลบนเรือรบ เช่น ฮาร์พูน เราใช้อะไรในการค้นหาเป้าหมายและล็อกเป้ายิง

ผมเห็นเรือรบใหม่ๆในกองทัพเรือมักแบกอาวุธหนักระยะยิงไกล พวกจรวดนำวิถีฮาร์พูน โดยตามคุณสมบัติมันยิงไกล 100+ km แล้วเราใช้อะไรในการพิสูจน์ทราบเป้าหมายและล็อกเป้ายิงครับ เพราะเรดาห์ตรวจการณ์น่าจะถูกจำกัดการแพร่สัญญาณโดยส่วนโค้งของโลก พ้นระยะขอบฟ้าไปก็คงไม่สามารถใช้เรดาห์ตรวจจับเป้าพื้นน้ำได้แล้วครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่