มันคืออะไร? ผื่นเม็ดเล็กๆบนจมูก

กระทู้คำถาม

มันขึ้นตั้งแต่อายุ 13-14 แล้วค่ะ ตอนนี้ 22 ค่ะ มันไม่หายไปไหน มันยังคงอยู่😂 บีบไม่ออกนะคะ เอาที่ลอกสิวเสี้ยนมาแปะลอกออกก็ไม่ออก (คงกระพันมาก) ก่อนหน้านี้ล้างหน้าปกติ มันสากมากๆตรงจมูก (สากไอผื่นคางคกนี้แหละ) แต่ตอนนี้ใช้พวกโทนเนอร์เช็ด ล้างเน้นจมูก มันก็ไม่ค่อยสากเหมือนแต่ก่อน (แต่ยังคงสากอยู่) เวลาทาแป้งบัฟเดี่ยวๆหรือใช้แป้งคูชั่นนะ แม่จ้าววววว O_o เด่นชัดกว่าคิ้วที่บรรจงเขียนอีก

***** อยากจะทราบค่ะว่า..มันคืออะไร รักษายังไงให้มันทุเลาลงได้บ้าง เพื่อนๆเรานี่หน้าเนียน ไม่มีไอผิวคางคกแบบนี้ (แต่บางคนก็มีนะ) เกี่ยวกับสภาพผิวหน้าแต่ละบุคคลรึป่าว พวกรูขุมขนกว้าง ผิวมันไรงี้
ส่วนตัวเราผิวมันมาก(2ชั่วโมงมันแล้ว)

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะคะ🙏

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่