อยากทราบความหมายของพิธีแต่งงานค่ะ เช่นแห่ขันหมากทำไม?

อยากทราบความหมายของพิธีแต่งงานแบบไทยค่ะ ว่าแต่ละอย่างหมายถึงอะไร คือในเวปต่างๆมักมีแต่ความหมายของข้าวของมงคลที่ใช้ แต่อยากรู้ ความหมายของพิธีหน่ะค่ะ ว่า
  1. พิธีแห่ขันหมากทำเพื่ออะไร ให้ความหมายอะไรกับคู่บ่าวสาว
  2. พิธีตักบาตรหรือเลี้ยงพระสงฆ์ อันนี้เข้าใจค่ะ เริ่มต้นด้วยการทำบุญเพื่อความเป็นสิริมงคล (เข้าใจได้)
  3. พิธีสู่ขอ ตรวจนับสินสอด พิธีหมั้น
  4. พิธีหลั่งน้ำพระพุทธมนต์

อันนี้ลองสอบถามผู้ใหญ่ในบ้านแล้ว เค้าบอกว่าเป็นธรรมเนียมประเพณีไทยที่ดีงาม ทำเพื่อความสะบายใจของญาติผู้ใหญ่เท่านั้น ไม่สามารถบอกความหมายที่มีอยู่ในตัวพิธีการนั้นได้ เลยอยากรบกวนสอบถามหน่อยค่า  ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่