หมาบางแก้วเลี้ยงยังไงให้ดุน้อยที่สุด

หมาที่บ้านเพิ่งเสียไปค่ะ เลยอยากหาหมาตัวใหม่มาไว้ที่บ้าน ไปเจอโพสขายลูกหมาบางแก้ว(พ่อเเท้+แม่เเท้) เค้าเลี้ยงเองเเล้วคลอดลูกมา เลี้ยงทั้งหมดไม่ไหวเลยเเบ่งขายถูกๆ เราเห็นถูกมากเลยจองไว้ตัวนึงตัวผู้ตอนนี้รอหย่านมก่อน
พอบอกแม่แม่ก็บอกว่าบางแก้วหมาดุนะไครๆเค้าก็บอก อย่าเลี้ยงเลยเราก็บอกไปว่ามันอยู่ที่เราเลี้ยงดูมันมากกว่า ว่ามันจะดุมั้ย
เราลองหาข้อมูลดูเสียงส่วนมากบอกว่าบางแก้วดุ และหวงเจ้าของมาก และไม่ชอบเด็ก
เราเลยเเอบกลัวว่าจะเลี้ยงให้เค้าเชื่องได้มั้ยนะ
บ้านเราเป็นบ้านสวน มีบริเวณเยอะไม่มีรั้วบ้าน มีคนไปมาหาสู่ตลอดมันจะกัดเพื่อนบ้านหรือคนที่มาบ้านเรามั้ย
เพื่อนๆพ่อชอบมานั่งคุยกันทุกวัน
บ้านเรามีเด็กด้วยเป็นลูกของพี่สาว เค้าจะมาบ้านปีละสองสามครั้ง
ส่วนตัวเราเองไม่ได้อยู่บ้านกับพ่อเเม่ จะกลับบ้านไปสองสามอาทิตย์ครั้ง
แบบนี้จะมีปัญหาอะไรมากมายมั้ยคะ
หมาที่เคยเลี้ยงไม่เคยขังหรือล่ามไว้เลยค่ะ เเต่บางแก้วไม่เคยเลี้ยง
เริ่งกังวลมากค่ะตอนนี้
แล้วการทำหมันช่วยให้หมาดุน้อยลงมั้ยคะ

ไครมีวิธีเลี้ยงบางแก้วช่วยเเนะนำหน่อยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ภาพน้องตอนนี้สองสัปดาห์
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่