ช่วยตัดสินใจหน่อยค่ะระหว่าง stm กับ usm

ตัดสินใจว่าจะซื้อ canon eos 77D พร้อมเลนส์ EF-S 18-135mm IS STM
แต่ชุด kit มีแค่ canon 18-135mm USM ไม่มี STM ร้านบอกตกรุ่นแล้ว USM ใหม่กว่า
ส่วนตัว จขกท เคยดูในเวปเห็นว่ามีเลนส์ Canon EF-S 18-135mm f/3.5-5.6 IS STM ขายแยก
เลยคิดว่าจะซื้อบอดี้และเลนส์ เพราะดูราคาแล้วต่างกันแค่ 490 บาท
แต่ทางร้านก็เชียร์ USM พร้อมบอกเหตุผลต่างๆนาๆ จนเราเองก็เริ่มเขว แต่พนักงานไม่พูดถึง STM เลย
ไม่บอกว่าด้อยกว่า USM ยังไง บอกแต่ว่า USM ดีกว่า ใหม่กว่า เร็วกว่า STM ตกรุ่น คนไม่ค่อยใช้แล้ว
ก็เลยบอกร้านเดี๋ยวกลับมาซื้อใหม่ ขอกลับบ้านนอนคิดก่อน
ตอนแรกจะเอา STM เพราะอ่านจากหลายๆเวป หลายๆกระทู้บอกว่าถ่ายวีดีโอเสียงเงียบ และก็ไม่ได้ช้ากว่า USM มากค่ะ
หลักๆเอาไปใช้ถ่ายคนค่ะ แบบเข้าใจง่ายๆคือ ไปตามติ่งค่ะ (-_-) ถ่ายพวกโมเดล ดารา นักร้องตามงานอีเว้น ตามสนามบิน
แต่ก็อาจจะมีไปออกทริปบ้าง ถ่ายวิวทิวทัศน์บ้าง หอบไปต่างประเทศบ้าง เวลาไปต่างประเทศชอบเก็บรูปบรรยากาศในเมืองๆนั้นค่ะ
และอาจจะมีถ่ายวีดีโอด้วย เพราะส่วนตัวชอบกลับมานั่งย้อนดูวีดีโอ แล้วแคปเป็นรูปภาพออกมาในบางโมเม้นที่เราถ่ายรูปไม่ทัน
หรืออยากเก็บเป็นวีดีโอมากกว่ารูปภาพค่ะ  วอนผู้รู้ช้วยตัดสินใจ สำหรับกล้องตัวแรกหน่อยค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

พาพันขอบคุณ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่