อยากเริ่มต้นสร้างงานจาก 3D printer ครับ อยากได้คำแนะนำ

กระทู้คำถาม
คือผมอยากหาอะไรทำยามว่างจากงานครับ เลยไปเจอว่า 3D printer สามารถช่วยสร้างสิ่งประดิษฐ์ได้เป็นอย่างดี คำถามมีอยู่ว่า

1. มีโปรแกรม CAD อะไรบ้างครับที่พอใช้งานได้และราคาไม่แพง หรือเป็น open source ยิ่งดีครับ ผมไม่ได้ต้องการสร้างอะไรที่ซับซ้อน เอาแบบง่ายๆและมีการประกอบแค่ไม่เกิน 5 - 10 ชิ้นเข้าด้วยกัน
2. 3D printer แบบที่แนะนำครับ งบประมาณไม่เกิน 50,000 บาท คือ อยากได้แบบที่พิมพ์มาแล้วผิวเนียนนิดนึง (พอดีนึกถึงของที่จะทำอยู่ครับ) แต่อยากมั่นใจว่าตัว printer มี reliability ดี และมีบริการหลังการขายที่เชื่อถือได้
3. เรียนการใช้ทั้ง CAD และ 3D printer ครับ มีที่แนะนำหรือ website ที่สามารถเรียนเองไหม

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ....🙏🙏🙏
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่