ลงทุนในธรกิจผัก "ไฮโดรโปนิกส์" (น่าสนใจไหม)

ผมออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ได้จบเกษตร หรืออะไรแบบนั้นมา ผมจบคอมพิวเตอร์(ระบบสารสนเทศทางคอมพิวเตอร์) ผมเกิดในครอบครัวชาวนาครับพอเรียนจบก็ไปทำงานในตำแหน่ง Programmer ที่ กทม. ตอนนี้ผมอายุ 26 ปีย่าง 27 ตรงๆ ผมเบื่อ กทม. เบื่อรถติด เบื่อความแออัด ผมก็เลยมองหาธุรกิจที่ผมจะทำได้และได้อยู่กับครอบครัวจนมองเห็น การปลูกผัก ไฮโดรโปนิกส์ (ที่จริงเห็นนานละ แต่ตอนนั้นอยากเป็น Programmer มาก)

ผมมาลองศักษาการปลูก การจัดหาเมล็ดพันธุ์ การหาตลาด ซึ่งตอนนี้ผมหาข้ามูลได้ไม่มาก(น้อยมาก) ที่พอหาได้ก็มีแค่ การทำรางปลูก หาเมล็ดพันธุ์ วิธีการรักษา เท่านั้น ส่วนการหาตะลาดกับการส่งขาย ไม่ว่าจะส่งตลาด ส่งโรงแรม ผมไม่มีความรู้เลย ผมจึงอยากมาถามเพื่อนๆ พี่ๆ ที่มีความรู้ในด้านนี้ให้คำแนะนำผม ว่าผมจะควรเริ่มต้นยังไง ไปต่อยังไง ไปในทิศทางไหมดี

ขอขอบคุณผู้ร่วมแสดงความคิดเห็นล้วงหน้าครับ ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่