โรงเรียนเอกชนทำไมจ้างถูกจังครับ

ทำงานในโรงเรียนเอกชนครับ เงินเดือน 7000 บาท.  ซึ่งตามวุฒิเราที่ควรจะได้คือ 15000   ผมเคยถามคนที่อยู่มาก่อน เขาบอกว่า โรงเรียนได้รับเงินมา 15000 ตามวุฒิของเรา แต่เขาจะให้เท่าไหร่นั้นเป็นสิทธิ์ของเขา..  โดยเขาจะเอาเงินเราเข้าระบบแล้วค่อยถอนออกมา .. เพื่อเป็นหลักฐานว่าเราได้ 15000 จริงๆ  
ได้ เดือนละ. 7000 แถมโดนหักไปเป็นเงินฝากอีก 3% (400กว่าบาท) ..  
... หลายคนอาจจะย้อนถามผมว่า ถ้ารู้ว่าได้เงินเดือนถูกคุณจะไปทำไม ..  /ผมยังสอบราชการไม่ติดครับ / ผมไม่อยากไปทำงานสายอื่น อย่างน้อยการที่เราวนเวียนอยู่ในสายงานนี้ก็อาจเป็นประโยชน์ต่อเราไม่มากก็น้อยเวลาอยู่ในสนามสอบ..
ขอบคุณที่เข้ามาเสนอแนะครับ / ผมแค่อยากรู้ว่าคนเป็นเจ้านายที่ต้องการให้หน่วยงานมีประสิทธิภาพ แต่ไม่สนว่าลูกน้องจะเป็นอยู่อย่างไร มันจะเวิร์คจริงๆหรือครับ ...  ผมเคยเจอข้อความๆนึง และผมชอบแนวคิดของผู้เขียน ... เขียนว่า “  ลูกค้าไม่ได้สำคัญที่สุด ลูกน้องต่างหาก หากคุณดูแลพนักงานของคุณให้ดี พวกเขาก็จะดูแลลูกค้าดีเอง “

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่