นักเรียนประถมศึกษาในแถบชนบท จำเป็นต้องเรียนวิทยาการคำนวณหรือเปล่าครับ ?

ผมเป็นครูวิชาคอมพิวเตอร์ครับ โรงเรียนที่สอนอยู่ก็เป็นโรงเรียนประถมศึกษา พอดีได้เขียนแผนการสอนหลักสูตรใหม่ 2560
มันมีตัวชี้วัดที่เกี่ยวข้องกับการออกแบบ เขียนโปรแกรมเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย

แต่สำหรับนักเรียนในแถบชนบทนี่ " จำเป็นต้องเรียนด้วยเหรอ ? "
การสอนคอมพิวเตอร์ควรจะเป็นการปูพื้นฐานการใช้งานโปรแกรมจำพวก Microsoft Office อาทิเช่น Word Excel Powerpoint
การใช้งานอินเทอร์เน็ต การบันทึกรูปภาพจากอินเทอร์เน็ต มารยาทในการใช้งานคอมพิวเตอร์ เพื่อที่เขาจะสามารถนำไปใช้ในการทำงานด้านอื่นๆได้

หากท่านใดมีคำแนะนำก็บอกกันได้นะครับ เผื่อจะได้นำไปเป็นแนวทางในการปฏิบัติ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่