ขอสอบถามเกี่ยวกับ อาณาเขตทางทะเล และกฎหมายเกี่ยวกับน่านน้ำสากลหน่อยครับ

สวัสดีครับ

ขอความรู้เกี่ยวกับกฎหมายน่านน้ำสากล และเขตแดนทางทะเลหน่อยครับ

เหมือนผมเคยค้นข้อมูลแล้วเจอว่า เขตแดนทางทะเลเราสามารถนับจากตัวเกาะออกห่างจากตัวฝั่งไปได้ระยะทางหนึ่ง (ไม่รู้กี่ไมล์ทะเล ผมจำตัวเลขไม่ได้)

ผมเลยสงสัยว่า ถ้าสมมุติว่าทะเลจีนใต้เป็นของจีนแต่เพียงผู้เดียว การที่จีนสร้างเกาะเทียมแบบนี้ ถ้าเขามาสร้างเกาะแถวๆ สุดขอบทะเลจีนใต้ เขาจะสามารถสร้างเกาะต่อๆๆ กันไปเรื่อยๆ เพื่อขยายขอบเขตเพื่ออ้างสิทธิในทะเลส่วนอื่นได้หรือไม่ครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่