Huawei Mate 20 กับ Oppo R17 Pro เลือกตัวไหนดีครับ

ของเก่าใช้ Zenfone 2 Max จะได้ 4 ปีหล่ะครับถึงคราวต้องเปลี่ยนใหม่
จึงหาดูเครื่องที่ผูกโปรแล้วราคาพอสู้ไหว 2 เครื่องครับคือรุ่นตามข้างต้นครับ
...หาดูรีวิวเทียบสเปคเทียบกล้องมีแต่นำ Mate 20 Pro เทียบเคียงกับ R17 Pro ไม่มีการนำ Mate 20 ไปเทียบเลยครับ
1.แตกต่างกันมากมั้ยครับในการใช้ประจำวัน เฟช ไลน์ ยูทูป หนังบ้างบางครั้ง
2.Mate 20 ได้ Android 9 Kirin 980 Ram 6 > R17 Pro Android 8 snap 710(ซึ่งไม่ใช่ตัวท็อป) แต่ Ram 8
แบบนี้จะมีไรที่ต่างกันมั้ยครับนอกจากความเร็วในการใช้เนต
3.กล้องหน้าผ่านกล้องหลัง 3 ตัวเหมือนกันแต่กล้องเสริมของรุ่นไหนจำเป็นกว่ากันครับ R17 Pro ได้ TOF เห็นว่าถ่าย 3 มิติ > กับ Mate 20 ได้กล้อง Tele
แบบไหนที่จะถ่ายภาพแล้วดูสวยกว่าครับ
4.เห็นผ่านๆในสื่อทั่วไปมีคนโจมตีว่า Oppo ชอบแถมแพให้ลูกค้า จึงอยากสอบถามว่ามันจำเป็นมั้ยครับที่มือถือต้องได้ Android version ใหม่ๆยุเสมอ
5.ตกลงแล้วควรเลือกตัวไหนดีครับ ในราคาโปร mate 20 แพงกว่า 4000 บาทครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
กำลังลังเลเหมือนกัน ส่วนตัวเปรียบ mate 20x ด้วย

1. R17 pro ก็ยังไม่รอบรับ HDR กับ YouTube และ Netflix เหมือนเดิม (ไม่มีทางหายนะ)
2. การใช้งานปกติ แทบไม่ต่างกัน แต่เล่นเกมส์คงเห็นผล
3. จริงๆอารมณ์ของกล้องต่างกัน เท่าที่ผมดู https://www.techxcite.com/topic/29509.html
- R17 pro = white balance เพี้ยน จะออกส้มๆ, ที่มืดภาพออกฟุ้งๆ, ผมชอบความสดของสีมาก โดยเฉพาะสีแดง
- Mate 20x, 20pro = ให้สีค่อนข้างตรงกับความเป็นจริงมากกว่า, ความคมของรูปดีกว่า
ควาามเห็นส่วนตัว ถ้าถ่ายคนผมคงเลือก R17pro, ถ้าถ่ายวิวหรือเน้นreal ผมคงเลือก Mate20x
4. เรื่องแพก็เป็นข้อเสียจริงๆ มันมีผลต่อ app ทั่วไปไหม ไม่มีครับ,
แต่เราก็ควรได้อัพเดท แอฟของค่ายมือถือนั้นๆ เช่น feature กล้องใหม่ เหมือน Huawei ที่ไม่ทิ้งลูกค้า

สุดท้าย ผมก็ยังตัดสินใจไม่ได้เหมือนกัน แต่คิดว่าไป Oppo ถึงแม้ข้อเสียจะมีตามข้างบน
คงเพราะ กล้องหน้า+หลังถูกจริตผมมากกว่า แค่นั้นแหละ นอกนั้นแสกนนิ้ว ชาร์จเร็วประเด็นรอง
เหตุผลที่ผมไม่ไป mate20 เพราะกล้อง + จอ lcd, ส่วน mate 20x ผมกังวลเรื่องพกพามากๆ และมันหนักไปเวลาถ่ายรูป
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่