แอฟริกาโคตรจน แต่ทำไมบางประเทศค่าเงินสูงกว่าไทย? หรือค่าเงินไม่ได้วัดความเจริญ?

ตามหัวข้อครับ ประเทศแอฟริกาเกือบทั้งหมด ยากจน แต่บางประเทศ เช่น เอธิโอเปีย แซมเบีย บอตสวานา กานา ค่าเงินนสูงกว่า หรือในเอเชีย เกาหลี ญี่ปุ่น ต่ำกว่าเรา แต่โคตรรวย
หรือค่าเงินไม่ได้บอกความมั่งคั่งครับ?

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 10
คำว่าค่าเงินสูงกว่านี่วัดยังไงคับ ถ้าแค่เอา 1 บาท เท่ากับ 0.3 เยน หรือ 1 ดอลล่าห์เท่ากับ 33 บาท มาเทียบ แล้วบอกว่าใครเจริญกว่าใครคงไม่ถูกต้องครับ

จริงๆ การวัดระดับการพัฒนา UN จะใช้ค่า HDI เป็นดัชนีชี้วัดครับ UN จัดอันดับทุกปี
คร่าวๆ สิ่งที่วัดใน HDI คือคุณภาพชีวิตประชากรครับ ได้แก่ ด้านเศรษฐกิจ สาธารณสุข การศึกษา และเสถียรภาพทางการเมือง

ส่วนความรวย มักจะวัดด้วย GDP per Capita รายได้เฉลี่ยต่อหัว หรือ GDP PPP รายได้โดยปรับอำนาจการซื้อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่