การเอาของเหลือใช้จากยี่ห้อต่างๆ มา DIY แล้วจำหน่าย ผิดกฎหมายส่วนไหนบ้างมัยคะ??

ถ้าแท็กห้องผิด หรือคำถามผิดพลาดประการได้ ยังไงแนะนำได้เลยนะคะ
พอดีว่ามีเรื่องสงสัย แต่ไม่รู้จะถามใคร จนวันนี้ต้องมาตั้งกระทู้พันทิพย์เนี่ยแหละคร่า

คือเราไปเห็นพวกระเป๋าที่เป็น DIY ที่เอาพวกถุง หรือกระสอบต่างๆมาดัดแปลงอะค่ะ
(พวกกระสอบปูนตราเสือ ถุงอีเกีย ถุงสตาร์บัค)
แล้วคิดว่าไอเดียดีมากเลย ส่วนตัวชอบพวกงานแฮนเมดอยู่แล้ว เลยอยากขายอะค่ะ

(เราแนบรูปไม่ได้ กดแนบรูปแล้วมันแจ้งว่าใช้งานฟังก์ชั่นนี้ไม่ได้ googleบอกว่าให้ยืนยันตัวตน แต่เหมือนจะต้องรอ แต่ว่าสงสัยมากเลย 55)
ขออนุญาติ แนบลิ้งแทนละกันนะคะ >>
รูปตัวอย่างของ(ปูน) >> https://www.instagram.com/elephbo/
รูปตัวอย่างของ(อีเกีย) >> https://www.instagram.com/cong.cong.cc/
จริงๆมีร้านในไทยที่ทำกันอยู่บ้าง (แต่ไม่อยากพาดพิง กลัวผิดแล้วจะเป็นชี้เป้าไป)

สงสัยว่าการนำผลิตภัณฑ์ของแบรนต่างๆมาดัดแปลงแบบนี้ "ละเมิดลิชสิทธ์ หรือเครื่องหมายการค้า" อะไรบ้างมัยคะ??
พอดีคุยกับพี่สาว นางบอกว่า มันน่าจะผิดนะ เพราะมันแบรนเค้า มันเป็นเครื่องหมายการค้า
แต่พอถามร้านค้าที่เราจะไปรับเค้ามาขายอะค่ะ เค้าแจ้งว่าไม่ผิด เพราะว่า
- ทางร้านซื้อกระสอบ หรือถุงของเค้ามาจากแบรนด์เองเลย แล้วค่อยนำมาเลาะ ตัดเย็บเป็นกระเป๋า
- น่าจะเป็นการสงเสริมการขายซะด้วยซ้ำ
- Product ไลน์คนละอย่าง เราขายกระเป๋า เค้าขายปูน(ตราเสือ) เฟอนิเจอร์(อิเกีย)/แต่อิเกียก็ขายกระเป๋านิดหน่อยอยู่ในอิเกีย
เลยกำลังสับสน มั่วตั้วไปหมด
(จากของที่กำลังดูๆว่าอยากทำ อยากขาย อันนี้เราอยากทำที่สุดอะค่ะ)

แต่เราอยากเช็คให้ชัวก่อนอะค่ะ
ไม่อยากเอาเงินไปลงทุนแล้วต้องมามีปัญหาเรื่องลิขสิทธ์ หรือละเมิดใดๆ
(พยายามอ่านตัวบดกฏหมายเองแล้ว แต่ว่างงมากเลย ไม่เข้าใจอะค่ะ)

คำถามคือ
1. ผิดลิขสิทธ์ มัยคะ? (ทั้งเรื่องเครื่องหมายการค้า และอื่นๆ)
2. มันมีทางทำให้ถูกต้องได้มัยคะถ้าผิด เช่น เราไม่สามารถให้เห็นตราเค้าบนของที่เราจะทำ แต่ส่วนอื่นของถุงโอเคใช่มัยคะ?? ถ้าเห็นชื่อแบรนด์เค้า แต่ไม่เห็นโลโก้ ได้มัยคะ??
3. แล้วถ้าใดๆข้างต้นไม่ได้เลย เรามีทางยื่นกับทางแบรนด์ขอทำเลยได้มัยคะ (เพราะส่วนตัวมองว่าดีกับแบรนด์ด้วยซ้ำ มันเป็นการRecycleกลายๆ แล้วดู ECO เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม

ขอบคุณผู้รู้ทุกคนมากเลยนะคะ ที่กรุณาให้ข้อมูล(ขอบคุณล่วงหน้าเลย)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่