[CR] เที่ยว TOHOKU กันเพราะมัน.....ดี Japan 2018 DAY 3

สวัสดีจ้า
เรายังคงอยู่กันที่ Hachinohe (ฮาชิโนเฮะ) วันนี้เราจะเช่ารถขับไปทะเลสาป Lake Towada (ทะเลสาบโทวาดะ)
ระหว่างทางเราจะได้แวะชม Oirase Stream (ลำธารโออิราเซะ) โชตดีเราจะได้เห็นใบไม้เปลี่ยนสีด้วยจ้า เสันทางนี้ถ้าไม่ได้เช่ารถมานั่งบัสจากสถานี JR Hachinohe มาได้เลยจ้าแต่จะเดินไกลหน่อยเพราะบัสจะจอดเฉพาะป้ายเท่านั้น และรถไม่ได้มีถี่มากเราจะเสียเวลารอรถนานหน่อยนะ แต่ถ้าทำใบขับจี่สากาลมาจากไทยแล้วก็เช่ารถโลดเลยจ้ารับรองคุ้มค่าทุกเยนที่เสียไปเลย
กระทู้ DAY 1-2 --->https://pantip.com/topic/38291972
หลังจากเช่ารถเป็นที่เรียบร้อยแล้วเราก็ได้เวลาออกเดินทางกันแล้วจ้า
ตั้ง GPS ไป Lake Towada ตั้งให้ Oirase เป็นจุดแวะด้วยนะจ้ะเราให้พนักงานตั้งให้จ้าเพี้ยนดีออก
อยากได้สีรถสีสดๆหน่อยแต่วันที่เราไปเช่ามันหมดเลยได้คันนี้ระหว่างทางเจอวิวสวยก็แวะได้เรื่อยเลยนะจ้ะถ้าขับรถมาเอง

ตามเส้นทางยังคงมีไปไม้แดงให้ดูอยู่หนาตา

Oirase Stream (ลำธารโออิราเซะ) จะเป็นถนนเรียบลำธารข้างทางจะมีทางเดินป่าติดกลับถนนเลยนะหาที่จอดเดินเอาบรรยากาศก็ได้นะแต่เราเลือกที่จะขับรถแล้วแวะถ่ายน้ำตกเป้นจุดๆเอาเพราะทางเดินเท้ามันยาวมากแต่ถ้าใครชอบธรรมชาติมากๆแนะนำเลยเดินชมลำธารกะใบไม้แดง ฟินสุดๆ

คัดมาบางส่วนนะอยากให้เพื่อนๆที่กำลังจะไปเที่ยวกันไปเห็นด้วยตัวเองจะได้ตื่นเต้นเพี้ยนยิ้ม
พอผ่านเส้นทางเรียบลำธารมาเราก็จะพบกับ Lake Towada จ้ามีถนนรอบทะเลสาบขับรถสำรวจกันได้เลยถ้าใครต้องกลับไปพักในเมิงฮาชิโนเฮะอย่าลืมเผื่อเวลาขับรถกลับด้วยนะเดี๋ยวจะคืนรถไม่ทันเพราะส่วนใหญ่ที่เช่ารถจะปิดประมา 19:00น. นะจ้ะ

วันนี้จบทริปการเดินทางเท่านี้จ้าพรุ่งนี้จะพาไปเที่ยวตลาดนัดวันอาทิตย์ที่ใหญ่ที่สุดในญี่ปุ่นกันเดี๋ยวพรุ่งนี้มาต่อ DAY 4 นะจ้ะอมยิ้ม17อมยิ้ม17อมยิ้ม17

DAY 4
          Tatehana Morning Market (ตลาดทะเทะฮานะ กัมเปกิ) ตลาดนัดที่ใหญ่ที่สุดในญี่ปุ่น
          เป็นตลาดเช้าวันอาทิตย์ เปิดตั้งแต่พระอาทิตย์ขึ้น-9โมงเช้าตั้งอยู่บริเวณท่าเรือ
          การเดินทาง : นั่งรถไฟ JR ที่สถานี Hachinohe  มาลงที่ สถานี  Mutsu-minato เดินต่ออีกประมาณ10นาที ค่าโดยสาร 210 เยน
                             เวลารถไฟเช้าสุด 05:35 , 07:13 , 07:27 , 07:54 เวลาเดินทาง 16นาที ตลาดจะเปิดถึงแค่ 9 โมงนะจ้ะ
ออกตลาดมาจะเจอรูปปั้นคุณป้าถือปลาหมึกอยู่ด้านซ้ายมือของสถานีให้เดินเลี้ยวขวาตามคนญี่ปุ่นไปเลยจ้าส่วนใหญ่เช้าวันอาทิตย์ลงสถานีนี้ส่วนใหญ่ไปตลาดหมดเลย (ส่วนเจ้าของกระทู้เดินทางรอบเช้าสุดเลยจ้า)
มาถึงแล้ว เย้ๆๆๆใครเช่ารถหลายวันยังไม่คืนรถเอารถมาได้นะมีที่จอดเพียบติดท่าเรือเลย
เพราะเป็นท่าเรือใครใาเช้าอย่าลืมเดินเล่นก่อนเข้าตลาดนะแสงสวยๆรออยู่จ้า
ตลาดนัดแห่งนี้จะขายทั้ง ของสด ผลไม้ อาหาร ขนม รวมถึงร้าน คอฟฟี่ ราเมง ฯลฯ ลองมาเที่ยวกันดูนะจ้ะแล้วจะคิดถึง Hachinohe ไปอีกนาน

ของน่าทานยังมีอีกเยอะมาก แต่ที่เอามาแบ่งปันเพื่อนๆดูนี้เจ้าของกระทู้ชิมแล้ว โตเตโม๊ะ โออิชิเดส โดยเฉพาะปลาปิ้งอย่าพลาดนะจ้ะอร่อยมาก

ภาพจากมุมบนจะเห็นได้ว่าตลาดนัดวันอาทิตย์ของเมืองนี้มันใหญ่มาก
ปล. อย่าลืมนะจ้ะตลาดนี้เปิดเฉพาะวันอาทิตย์เท่านั้นใครจะมาวางแผนการเดินทางดีๆนะจ้ะ
เดี๋ยวจะรีบเขียน EP.2 Hachinohe---->Aomori เมืองแห่งแอปเปิ้ล
ขอบพระคุณที่ติดตาม EP.1 จนจบจ้าพาพันขอบคุณ

ต่อ Ep.2 Aomori ด้านล่างเลยจ้า (ช่องความคิดเห็น3)เพี้ยนเย้
ชื่อสินค้า:   บันทึกเดินทาง3เมืองท่าน่าเที่ยว Hachinohe-Aomori-Yamagata November 2018
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่