คัดเต้านมมาก (ผ่าคลอด) อยากทราบอาการนี้ปกติไหม

สวัสดีค่ะ จขกท.เพิ่งผ่าคลอดได้ 5 วัน ค่ะ น้ำนมมาวันที่ 4 รพ.เลยเสริมนมผงแต่แรกคลอด ตอนนี้ให้น้องดูดกระตุ้น ปั๊มนม ไปด้วยค่ะแต่ น้ำนมวันแรกปั๊มได้ 1oz รวมกันสองข้าง วันที่ 2 หลังจากน้ำนมมารวมกันสองข้างได้ 2oz และตอนนี้คัดเต้ามากค่ะตั้งแต่น้ำนมซึมๆมา มีคำถามดังนี้ค่ะ

1. คัดเต้ามากค่ะ แต่ลูกดูดกระตุ้น กับปั๊มออกได้แค่ oz กว่า (ลูกกระตุ้นทุก 3 ชม.แต่แรงกระตุ้นไม่ค่อยหนักค่ะ เพราะเหมือนเค้ารู้ว่าดูดไปไม่กิน เพราะเคยได้ขวดมาแล้ว) ความเจ็บปวดจากอาการคัดหายไปเล็กน้อย แต่เต้ายังตึงและแข็งมาก

2. ปกติหลังจากน้ำนมเริ่มซึมๆออกมา เมื่อไหร่ถึงจะมาเต็มๆ แบบพุ่งปรี้ด ไม่อยากเสริมนมผงให้น้องแล้วค่ะ แต่เลี่ยงไม่ได้เพราะน้องมีอาการตัวเหลืองมาก

3. จขกท.นวดเปิดท่อไป 1 ครั้งน้ำนมจึงมา แต่หลังจากปั๊มและกระตุ้นก็ไม่ทำให้เต้าหายคัดเหมือนระบายน้ำนมไม่หมด ควรจะนวดซ้ำอีกทีดีไหมคะ

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่