[CR] ทริป ทุ่งดอกบัวตอง ปาย ปางอุ๋ง จ่าโบ...โอ้โห้ หลายพันโค้ง ไปแล้วต้องให้สุด......! (รูปเยอะ)

คำเตือน ทริปนี้ไม่เหมาะกับคนเมารถเป็นอย่างยิ่ง

โค้งเยอะจนน่าตกใจ แค่ไปทุ่งดอกบัวตองก็ 1,864 โค้ง รวมทั้งทริปก็คงหลายพันโค้ง
คนขับเหมือนขับตัวงู ผู้โดยสารเหมือนนั่งเล่นรถไฟเหาะ อ้วกกันเป็นแทบๆ ฮ่าฮ่า
(ผมก็เช่นกัน แต่แค่คลื่นไส้พยายามอั้นไว้เต็มที่ อายเค้า)

เรื่องค่าใช้จ่าย ผมขอสรุปโดยรวมว่า ไม่เกินหลักหมื่น รวมช๊อป กิน ทุกอย่าง
เพราะมาแบบกรุ๊ปทัวร์กลัวงบจะบานปลาย และที่สำคัญหาคนขับรถยากมากครับ เป็นจังหวัดปราบเซียนจริงๆ

มาเริ่มกันเลย วันที่หนึ่ง

เริ่มด้วย จุดชมวิว และ ทุ่งดอกบัวตอง

จุดพีคสุดคืออันนี้ ระวังกันด้วยน่ะครับ ผมโดนตัวคุ่นต่อยเอา คล้ายๆแมลงวันทอง และตัวเล็กกว่า ดูไม่มีพิษภัย ต่อยเจ็บและคันมาก
ลักษณะเหมือนเป็นตุ่มเลือด ห้ามบีบ รอแห้งเป็นสะเก็ดนะครับ ใช้ยาหม่องทาเอา ประมาณ 1 อาทิตย์
(แผลอาจจำใหญ่ขึ้นแล้วแต่ละบุคคล)

และเดินทางต่อไปที่ บ้านห้วยเสือเฒ่า ชนเผ่ากระเหรี่ยงคอยาว
ของฝากที่นี้ เน้น ผ้าพันคอ และ เมล็ดธัญพืช

พี่ช้างน่ารักมากครับ เป๋็นมิตรมากอายุ 59 ปีแล้ว (ผมนี้กอดเลย)

และไปต่อกันที่ ภูโคลน ใครชอบพอกตัว พอกหน้า แช่น้ำร้อนที่นี้เลยครับ
(น้ำร้อน ร้อนสมชื่อจริงๆครับ ขาเกือบพอง ฮ่า ฮ่า)

หายเหนื่อยแล้ว ก็มาต่อที่ วัดพระธาตุดอยกองมู

และก็ วัดพระนอน ต่อ

คืนนี่ก็พักที่ โรงแรมใบหยก ในตัวเมืองซึ่งใกล้ถนนคนเดินและวัดจองคำ

วันที่สอง

ตื่นตั้งแต่ ตี4 มาสัมผัสบรรยากาศที่ ปางอุ๋ง
แนะนำ ต้องรีบไปแต่เช้าเพื่อลงเรือพาย สามารถนั่งได้ 2 คน ราคา 150 บาท

มื้อเช้าก็จัดแวะกินข้าวที่ ลีไวน์รักไทย บรรกายาศดีมากกกก
ควรมาตอนเช้ามากๆ จะเห็นหมอกกลางหมู่บ้าน

เหมาะกับผู้ที่ชอบดื่มไวน์และชา (ไวน์ชิมฟรีได้ ฝั่งตรงข้ามก็เป็นของดอง ชิมฟรีเช่นกัน)
แนะนำ ไปชิมไวน์ก่อน แล้วก็ต่อด้วยของดองฝั่งตรงข้าม ถึงกับอิ่มเลยทีเดียว ฟินนนนน

และ ศาลมหาราช
ใช้อาหารแกะ และผลิตภัณฑ์ที่ทำจากแกะ มีให้เลือกสรร ราคาไม่แพง

มื้อเที่ยงแวะ กินก๋วยเตี๋ยวห้อยขา จ่าโบ

แนะนำ อย่าคาดหวังเรื่องรสชาติ เน้นบรรยากาศเท่านั้นนะครับ

ระหว่างทางก็แวะกินสตอเบอรี่ต่อที่ จุดชมวิวกิ่วลม

ช่วงบ่ายแวะไหว้พระ วัดน้ำฮู

บ่ายแก่ๆ ก็ต่อกันที่ หมู่บ้านสันติชล ชุมชนจีนยูนาน

แนะนำ ของฝาก บ๊วยเยอะมาก มีหลายรูปแบบ และชุดถ้วยชา
มีชุดจีนให้เช่าถ่ายรูปได้ ชุดละ 100 บาท

ร้านกาแฟ Coffee in love

สุดท้าย วัดพระธาตุแม่เย็น

คือผมได้แค่ยืนอยู่ด้านล่าง ขึ้นไปต่อไม่ไหวครับ ร่างเพลียมาก

ตกค่ำ ก็พักในตัวอำเภอปายที่ เดอะ ฮาร์ท ออฟ ปาย รีสอร์ท
เดินไปประมาณ 300เมตร ก็ถึงถนนคนเดิน ช๊อปของฝากได้กระจายเลยครับ
(ฝรั่งเยอะมาก นึกว่าอยู่ถนนข้าวสาร)

วันที่สาม

ตื่นตั้งแต่ ตี4ครึ่ง เพื่อไปให้ทันรถและ จุดชมวิวหยุนไหล (Yun Lai Viewpoint)

เสียค่าเข้าพื้นที่คนละ 20 บาท แบบบรรยากาศคุ้มค่ามากครับ
มีข้าวต้ม หมันโถ่ว น้ำชาให้ซื้อทานกันได้

ขากลับสุดท้ายก็ สะพานประวัติศาสตร์ท่าปาย
จุดนี้ วิวสวยนะครับ แต่ติดอยู่ตรงสายไฟเต็มไปหมดเลย ถ้าเอาลงดินหรือ ยกสูงกว่านี้ จะได้วิวที่สวยมาก

แล้วก็เดินทางมุ่งสู่ กทม. แวะซื้อของฝากระหว่างทาง กว่าจะถึงก็เกือบเืที่ยงคืนแล้วครับ
ปล.โชเฟอร์ที่ผมนั่งไปด้วย ขับรถได้ดีมาก ผมยอมใจแกจริงๆ ไม่ได้พี่แกคงลำบากในการเดินทางครั้งนี้
ปล2. ทริปนี้ควรเตรียมร่างกายให้พร้อมสำหรับเดินทางครับ และยาแก้เมารถ
ขอบคุณสละเวลาที่รับชมครับ
ชื่อสินค้า:   สถานที่ท่องเทียว แม่ฮ่องสอน
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่