ซื้อ Laptop มาใหม่ อยากทราบวิธีเช็ค Windows แท้ครับ

พอดีครอบครัวซื้อ Laptop มาใหม่จากร้าน บนน. (ร้านสีเหลืองๆ) ผมเลยลองสอบถามเพื่อนที่เรียนด้านคอมพิวเตอร์เรื่องโปรแกรมพื้นฐานที่ควรลง

ทีนี้พอเพื่อนเห็นโปรแกรมในเครื่อง มันมีโปรแกรมนึงชื่อ KMSpico ซึ่งเพื่อนบอกว่าเป็นโปรแกรมที่หลอกวินโดวส์ปลอมให้มันเป็นแท้ ซึ่งผมจำได้ว่าครอบครัวผมบอกมาว่า Laptop รุ่นนี้แถม Windows แท้มาด้วย

ผมสงสัยเลยลองโทรไปถามทางร้านที่ซื้อมา พอบอกรายละเอียดไป เขาก็บอกว่ามี Windows ติดมากับเครื่อง เป็น Windows Home ผมลองถามต่อว่าแท้หรือปลอม (เพราะผมไม่รู้ว่า Home เนี่ยมันหมายความว่าไง) เขาก็ยังคงตอบมาว่า Windows Home ถามยังไงๆ เขาก็ตอบว่า Windows Home

พอลองถามถึงโปรแกรม KMSpico เขาก็โยนให้ผมถามทาง HP แทนด้วยการให้เบอร์ของ HP

ทีนี่อยากทราบว่าจากเคสนี้นี่สรุปแล้วเครื่องผมเป็น Windows แท้หรือปลอมกันแน่ครับ จะได้วางแผนถูก
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
เหมือนใน KMspico บอกนะครับว่าจะช่วยแครกเฉพาะที่เถื่อน แต่จะไม่ยุ่งเกี่ยวกับของแท้
ซึ่งที่มีโปรแกรมนี้ติดมาก็คงเพราะว่าใช้แครกโปรแกรม office นะครับ (ปกติโน้ตบุ๊คมักจะแถม windows แท้อย่างเดียว ไม่แถม office ให้)
แสดงความคิดเห็น
Preview