เหตุใดโปแลนด์ถึงสามารถรักษาความเป็นโปแลนด์ไว้ได้ครับ

อ่านหลายๆ กระทู้บอกว่าโปแลนด์เคยสิ้นชาติ หายไปจากแผนที่ยุโรปมาแล้ว โดย ปรัสเซีย รัสเซีย และออสเตรีย เมื่อหลัง WW1 สามารถรวมตัวกันตั้งประเทศได้ แม้จะถูกนาซี โซเวียตตัดแบ่งเป็นสองส่วน กับหลัง WW2 ที่เป็นรัฐบริวาร(ถูกเปล่า)ของโซเวียต แต่ก็รอดมาได้ แสดงว่าวัฒธรรม ภาษาของโปแลนด์แข็งมากๆ ใช่ไหมครับถึงไม่สามารถถูกกลืนได้แบบนี้ หากข้อมูลผิดพลาดประการใดขออภัยอย่างสูงครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่