ใส่น้ำยาคูลแลนแบบไม่ผสมน้ำ แทนน้ำในหม้อน้ำทั้งหมดได้หรือไม่ครับ ? หาดูคลิป อ่านแล้วยังไม่เคลียร์ แต่ไปทำแล้วครับ T_T

รถเก๋ง Mitsubishi Ultima (1995) ครับ

ปกติผมใช้น้ำดื่มสิงห์เติม แต่อยากใส่คูลแลนท์ เลยหาข้อมูล และจัดการเลยครับ

1- หาซื้อน้ำยาคูลแลนท์ ยี่ห้อมิตซูบิชิ แกลอน 3 ลิตร (สีเขียว) แบบไม่ต้องผสมน้ำ

2- ถ่ายน้ำในหม้อน้ำออก (ตอนเครื่องเย็นสนิท) โดยผมถ่ายน้ำเก่าออกทางหางปลา และล้างซ้ำ 3 รอบ

3- ล้างหม้อพัก และ ดูดสนิมตะกอนออก

4- เติมน้ำยาทั้ง 3 ลิตรลงหม้อน้ำจนเต็ม

5- เดินเครื่อง และเติมลงไปอีกจนเต็มฝาหม้อน้ำ

6- ปิดฝาหม้อน้ำ

7- เอารถไปวิ่งมา 25 กม. ได้ครับ

คำถามที่อยากปรึกษาผู้รู้ คือ

1- ผมไม่ได้ผสมน้ำเพิ่มลงในหม้อน้ำเลย ที่อยู่ในหม้อน้ำตอนนี้ คือ น้ำยาคูลแลนท์ของมิตซูเอง ทั้งหม้อเลย ผมทำถูกไหมครับ ?

2- ผมถ่ายน้ำเก่าออกถูกวิธีไหมครับ ?

ขอบพระคุณทุกความเห็นและคำชี้แนะครับ

😊😊

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่