เมื่อฉันเดินทางไปขอบคุณ...ถ้ำหลวง ขุนน้ำนางนอน

เมื่อวันที่ 2 พฤศจิกายน 2561 มีโอกาสเดินทางไปทำงานที่ จ.เชียงราย เสร็จภาระกิจยังพอมีเวลาให้เราได้แวะสถานที่ท่องเที่ยว แน่นอนเลยว่าสถานที่หนึ่งที่อยากไป คือ วนอุทยานถ้ำลวง - ขุนน้ำนางนอน จากเหตุการณ์ที่เป็นข่าวดังไปทั่วโลก กับการติดอยู่ในถ้ำของทีมหมูป่าอะคาเดมี่ 13 ชีวิตกับภารกิจช่วยชีวิตออกมาอย่างปลอดภัย เมื่อเดือนกรกฎาคม 2561 ที่ผ่านมา
สิ่งแรกที่ไปเจอ...คือร้านค้าเรียงราย ภายใต้ร่มหลากสีเป็นแนวยาว  
แม่ค้าแม่ขาย ร้องเรียกเชิญชวนให้ซื้อดอกไม้เดินถือเข้าไปเพื่อกราบไหว้พระ และศาลเจ้าแม่นางนอน
จากถนน..เราต้องเดินเข้าไปประมาณ 1 กิโลเมตร แอบเห็นข้างทางมีบริการให้เช่าร่มด้วยนะคะ เผื่อใครร้อน
ป้ายประกาศ...จากเหตุการณ์ครั้งนั้น
เดินมาไม่ทันเหนื่อย ก็ถีงบริเวณด้านหน้าละค่ะ..มีร้านขายพวงมาลัยอีกหนึ่งจุด
มาถึงแล้วก็ต้องถ่ายรูปไว้เป็นที่ระลึกค่ะ...มีช่างภาพมาถ่ายตรงจุดนี้ด้วยนะคะ...เราจะเห็นภาพเราตอนเดินกลับออกไปจนถึงปากทางค่ะ..เหมือนธุรกิจถ่ายภาพปริ้นใส่กรอบตามสถานที่ท่องเที่ยวทั่วไปเลยค่ะ

แผนผัง วนอุทยานถ้ำหลวง ขุนน้ำนางนอน จริงๆแล้วมีหลายถ้ำ แต่เนื่องด้วยเวลาจำกัดเราไปจุดหน้าถ้ำเลยค่ะ
ที่ศาลเจ้าแม่นางนอนอยู่บริเวณปากถ้ำค่ะ เราไหว้ ไม่ได้ขอพรอะไรเลย... เรามาขอบคุณ ขอบคุณ และขอบคุณกับทุกเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นที่นี่ ทุกอย่างที่เกิดขึ้น จิตอาสา ผู้ว่าราชการเชียงราย หน่วยซีล ทุกหน่วยงาน ชาวบ้าน พันธมิตรต่างประเทศ รวมถึงทุกสิ่งที่มองเห็นและมองไม่เห็น..เรามาขอบคุณ
ใกล้ๆกันเราก็เห็นคู่คุณลุง คุณป้า พนมมือไหว้ สวดหรือพูดอะไรงึมงำอยู่นาน แต่เราเข้าใจได้ว่า ...มาขอบคุณเช่นกัน
บริเวณปากถ้ำ...ยังไม่เปิดให้เข้าชมนะคะ...มีรั้วเหล็กกั้น พร้อมติดป้ายห้ามเข้าค่ะ...แต่เร็วๆนี้คงเปิดให้เข้าไปชมค่ะ
กับภาพจักรยานของเด็กๆ ที่อยู่บริเวณปากถ้ำ มาขยายใหญ่ให้ดู
ภาพภูเขานางนอน...ที่จริงๆต้องถอยมาไกล จึงจะเห็นลักษณะของนางนอน ...แต่ใกล้ๆแบบนี้...ก็รู้สึกได้แล้วค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่