ผมไปฟังสถาปนิกพูดมา เค้าบอกว่า โซนร้อนชื้นแบบไทย เป็นโซนที่ควบคุมอากาศให้คนที่อยู่ในอาคาร ได้อยู่อย่างสบาย ยากสุดในโลก

จริงมั้ยครับ อย่างโซนที่ร้อนกว่าอย่าง ตะวันออกกลาง ที่เป็นร้อนแห้ง แดดจ้า ยังควบคุมอุณหภูมิภายในอาคารให้เย็นสบายได้ง่ายกว่าร้อนชื้นแบบไทยอีก หรือโซนหนาวจัด ก็ยังควบคุมให้อุณหภูมิภายในอาคารอุ่นสบายได้ง่ายกว่า คิดว่าจริงมั้ยครับ เพราะอะไร ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่