ถูกแมวข่วนหลังจากฉีดวัคซีนป้องกันพิษสุนัขบ้า1เดือน

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะหนูพึ่งถูกแมวข่วนมาหนูพยายามอุ้มมันลงจากขื่อบ้านแต่มันข่วน
จนเลือดออกถึงแผลจะไม่ลึกมากแต่หนูก็กังวนมากๆค่ะ หนูล้างแผลแล้วเอายาแดงมาทาแผล
ตามที่แม่บอก ส่วนตัวหนูเคยฉีดป้องกันพิษสุนัขบ้ามาก่อนแล้วประมาณ 1-2 เดือน
แมวของหนูก็ฉีดยาแล้วเรียบร้อยแต่ทางบ้านเลี้ยงแบบปล่อยมันเลยชอบออกไปข้างนอก
หนูไม่รู้ว่าแมวเคยถูกกัดมาอีกรึป่าวนั่นทำให้หนูกังวนไปอีก หนูลองอ่านกระทู้อื่นๆแล้วเห็นบอก
ว่าต้องไปฉีดยากระตุ้นวัคซีน
หนูควรไปพบแพทย์เพิ่มเติมมั้ย
หรือเพียงแค่ล้างแผลด้วยแอลกอฮอล์
ควรทำการรักษาเบื้องต้นยังไง

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่