ขอคำแนะนำการใส่ฟิล์มกล้อง TLR ครับ (ฟิล์ม 120)

กล้องยี่ห้อ Ricohflex ไม่ทราบรุ่นครับ พยายามหาแล้วแต่ไม่เจอ

มีปัญหาเวลาใส่ฟิล์มครับ หลังจากใส่ฟิล์มเสร็จ ปิดฝาห้องฟิล์ม ถ้าเป็น Ricohflex รุ่นอื่นๆ ให้หมุนที่ film winding ได้เลยจนที่ counter ขึ้นเลข 1

แต่ปัญหาของ Ricohflex ตัวนี้คือพอหมุน film winding มันก็จะหมุนไปเรื่อยๆ จนฟิล์มหมดม้วนเลยครับ (เสียฟิล์มมา 3 ม้วนจากการลองละครับ)

เลยรบกวนขอคำแนะนำครับ รูป film winding ตามนี้ครับ

และอยากรู้ว่าในวงสีแดง และวงสีฟ้าคืออะไรครับ เข้าใจว่าวงสีแดงเอาไว้ใช้เวลาเลื่อนฟิล์มไปถ่ายรูปต่อไป แต่วงสีฟ้าไม่ทราบครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่