กล้อง olympus em10markii ภาพถ่ายที่ได้เป็นสีดำหมด

คือ กล้องเวลาที่จะถ่ายรูป ก็จะโชว์ภาพที่หน้าจอของกล้องเป็นสีปกติเลยค่ะ แต่พอเวลาที่กดชัตเตอร์ ภาพ preview ที่ได้เป็นสีดำหมดเลยค่ะ กดไปดูรูปที่ถ่ายเมื่อกี้ก็เป็นสีดำค่ะ แต่พอลองถ่ายวิดิโอ ดูสีของวิดิโอก็เป็นปกติเลยค่ะ แต่พอกลับมาเป็นโหมดถ่ายรูปก็เป็นเหมือนเดิมค่ะ อยากจะถามว่าต้องปรับแก้อะไรอย่างไรคะ ขอบคุณค่ะ
#หมายเหตุ: หนูไม่สามารถอัพรูปภาพประกอบในกระทู้ที่ตั้งได้ค่ะ เดี๋ยวจะลองอัพรูปไว้ล่างกระทู้ให้ดูนะคะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
สำหรับท่านที่ถ่ายภาพด้วยโหมด  M  มีสามอย่างในกล้องที่ท่านจำเป็นต้องทราบ คือ ขณะนั้น ปรับ iso เป็นเท่าไหร่ และจะมีผลอย่างไร  ปรับช่องรับแสงไว้ที่เท่าไหร่ และจะมีผลอย่างไร  ปรับค่าความไวชัตเตอร์ไว้ที่เท่าไหร่ และจะมีผลอย่างไร  ถ้าหากยังไม่เข้าใจสามสิ่งนี้ แนะนำให้หาความรู้เรื่องการถ่ายภาพเบื้องต้นก่อน หากไม่มีเวลาพอ ขอแนะนำให้ใช้โหมด I auto ไปก่อน จะเหมาะสมที่สุดครับท่าน
แสดงความคิดเห็น
Preview