เลนส์เก่า เล่าใหม่ #19 Olympus OM-System Zuiko Auto-S 50mm 1.8 MIJ เลนส์กบสุดฟิต ราคามิตรภาพ

สวัสดีครับ วันจันทร์ปลายเดือนตุลา กรมอุตุได้ประกาศว่าประเทศไทย เข้าสู่หน้าหนาวเต็มตัวแล้ว แต่...อากาศยังคงร้อนเหมือนเคยจนอดสงสัยไม่ได้ว่า จริงๆแล้วมันฤดูอะไรกันแน่ อากาศยังคงร้อนตับแล่บเช่นเคย

วันนี้ผมจะมาเล่าถึงเลนส์มือหมุนสัญชาติญี่ปุ่นนามว่า Olympus ก่อนหน้านี้ผมเคยเขียนกับเลนส์ค่ายนี้ไปบ้างแล้ว "เลนส์เก่า เล่าใหม่ #19 Olympus OM-System Zuiko Auto-S 50mm 1.8 เลนส์กบสุดฟิต ราคามิตรภาพ" จัดว่าเป็นครูสำหรับใครหลายๆคนเลยก็ว่าได้ เป็นเลนส์ที่มีราคาไม่แพง และหาได้ไม่ยากเย็นสักเท่าไหร่นัก จุดประสงค์ในการตั้งกระทู้เพื่อเป็นฐานข้อมูลสำหรับคนรุ่นใหม่หรือรุ่นต่อๆไปที่กำลังค้นหา ศึกษาประวัติของเลนส์มือหมุน จะได้ไม่เสียเวลาเหมือนผม เริ่ม Introduction มาพอสมควรแล้วเรามาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ

[ข้อมูลส่วนใหญ่ได้จากการค้นหาและเรียบเรียงด้วยตัวผมเอง หากผิดพลาดอะไรขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ]
**ก่อนเริ่มขอกำลังใจด้วยการกด + ที่ความเห็นนี้ด้วยนะครับ**

ปล.กระทู้เก่าเลนส์ OM ดูได้ใน Spoil
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่