อยากกำจัดรังนกและขี้นกที่หอ

คือเรามีปัญหาเรื่องนกมาทำรังและขี้นกที่มีอยู่ตรงระเบียง
ด้านบนของระเบียงหอมันจะเป็นหลังคาค่ะ ซึ่งช่วงเพดานระเบียงกับหลังคาจะติดกัน มันเลยจะมีช่องว่างระหว่างหลังคาและระเบียง ซึ่งตรงนั้น มีนกมาทำรังอยู่1รังค่ะ และปัญหาที่พบเจอหลังจากมีนกมาทำรังคือ นางพาเพื่อนมาทุกวันเลยค่ะ
ซึ่งพวกนางก็ขี้ไว้ตรงราวระเบียงที่เราเอาไว้ตากผ้าเต็มไปหมด ซึ่งปัญหาอยู่ตรงนางขี้ที่ราวตากผ้าเนี่ยแหละค่ะ
เราอยากจะกำจัดไปมากๆ เห็นว่าต้องเอารังออก แต่ปัญหาคือ รังมันอยู่สูงเกินที่จะใช้เก้าอี้ และถ้าจะใช้ไม้สอยมันก็น่าจะได้อยู่ แต่ปัญหาคือเราไม่สามารถรู้ได้ค่ะ ว่าในรังมันมีไข่หรือตัวอ่อนไหม คือเราสงสารน่ะค่ะถ้าจะฆ่ามัน เพราะหอเราเป็นตึก5ชั้น เราอยู่ชั้นบนสุด คือถ้ามันล่วงลงไปนี่ก็ไม่รอดแน่ๆ คิดแล้วถ้าเราจะสอยมันลงจริงๆก็อนาถใจ คงฝังใจไปตลอดแน่ๆ แต่เราก็ไม่รู้จะหาวิธีพิสูจน์ยังไง เพราะเราไม่สามารถหยิบรังลงมาดูได้ ส่องเอาก็ไม่ได้ คือช่องที่มันทำรัง มันเป็นช่องเล็กๆประมาณ2-4ซม.เท่านั้นเอง พอมันทำรังก็คือทึบไปหมดเลย โผล่ออกมาให้เห็นนิดเดียว

เราสามารถตรวจสอบยังไงได้บางคะว่ารังนกมีไข่หรือตัวอ่อนอยู่หรือเปล่า
แล้วเราสามารถจัดการช่องว่างระหว่างหลังคากับระเบียงได้ยังไงดี เพราะรู้สึกว่ามีไปก็ไม่ได้เกิดประโยชน์
แล้ววิธีล้างทำความสะอาดราวระเบียงกับขี้นกนี่ทำยังไงถึงจะปลอดภัยจริงๆหรอคะ ผิวเราแพ้ง่าย และภูมิต้านทานไม่ค่อยดี กลัวจะมีเชื้อไข้หวัดนก บลาๆ ตามมาอะค่ะ ขอที่ปลอดภัยแหมาะกับเด็กหอหน่อยนะคะ..

ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่