ตอนอายุ 26 ปี คุณมีอะไรในชีวิตกันบ้างคะ

ตั้งคำถามกับตัวเองหลังจากที่อายุล่วงเลยมา 26 ปี แล้วเหมือนไร้จุดยืนในชีวิต
เสียเวลาตามหาสิ่งที่ชอบมาปีกว่า และได้ทำงานมา 3 ปี ครึ่ง ซึ่งไม่ตรงเอกที่จบมา แล้วรู้สึกว่าตัวเอง ยังไม่มีการพัฒนาอะไรเลยเหมือนทำงานเดิมๆใช้ชีวิตวนลูปไปวันๆ
ตอนนี้ได้ลาออกมาเปิด ร้านนมสด ก็ยังคิดว่าสิ่งที่ทำอยู่ยังไม่ใช่สิ่งที่ตามหา ปีหน้าเลยคิดว่าจะลงเรียน ป.โท เพื่อมาเป็นอาจารย์  ซึ่งก็ไม่แน่ใจว่าชอบจริงๆหรือเปล่า
ทรัพย์สิน  
มีรถเป็นของตัวเอง 1 คัน ผ่อนหมดแล้ว ไม่มีหนี้สิน เงินเก็บมีน้อยนิด
อยากทราบว่า เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่คิดว่าตัวเองประสบความสำเร็จแล้ว มีข้อคิดดีๆ หรือ คำแนะนำอย่างไรบ้าง
เพื่อให้คนที่กำลังพยายามตามหาตัวเอง ได้มีแนวคิดดีๆ ในการดำเนินชีวิตต่อไปค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 8
ตั้งกระทู้แบบนี้ไม่ค่อยดีกับตัวเองครับ คนเรามีพื้นเพไม่เหมือนกัน อย่าเอาชีวิตคุณไปเปรียบเทียบกับคนอื่น ตรรกะมันไม่ได้ครับ คุณต้องถามตัวเองว่าคุณตั้งเป้าหมายชีวิตว่าจะทำอะไร ชอบทำอะไร หลงไหลในเรื่องอะไร เก่งในด้านไหน อายุมันไม่ใช่ตัววัดความสำเร็จ ผมกว่าจะมีวันนี้ก็ปาเกือบ40ปี แจ็ค มา เจ้าของอาลีบาบาก็สำเร็จตอนมีอายุแล้ว คิดให้ตกผลึกแล้วลงมือทำทันที ทำแล้วล้มก็ลุกทำใหม่ ล้มอีกก็ลุกขึ้นสู้ทำใหม่ อย่าโทษใคร อย่าโทษทุกคน เราเลือกชีวิตของเรา ทำให้สุดๆแบบผม ล้มมา7-8ครั้ง มันต้องมีวันของเรา โชคดีครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่